Việt Nam vào bán kết với ngôi đầu bảng
Tối 24.11, hàng vạn khán giả đã đến sân vận động Hàng Ðẫy (TP Hà Nội) cổ vũ trận đấu Việt Nam - Campuchia ở bảng A trong khuôn khổ AFF Suzuki Cup 2018. Với chiến thắng thuyết phục 3-0, thêm một lần nữa đội tuyển Việt Nam giữ sạch mành lưới, hiên ngang bước vào bán kết với ngôi đầu bảng.
Quang Hải vui mừng sau khi ghi bàn nâng tỉ số lên 2-0 cho đội tuyển Việt Nam.
Có mặt ở sân vận động Hàng Đẫy (TP Hà Nội) vào lúc 15 giờ 30 ngày 24.11, trước thời điểm diễn ra trận Việt Nam - Campuchia khoảng 4 tiếng, không khí bóng đá đã đầy rạo rực bên ngoài sân. Rất nhiều cổ động viên không chỉ ở Hà Nội mà còn ở nhiều tỉnh, thành lân cận, thậm chí tận trong TP Hồ Chí Minh cũng đến với thủ đô, cùng thắp lên ngọn lửa cổ vũ cuồng nhiệt đội tuyển bóng đá Việt Nam.
Tay cầm những chiếc vé mới mua được, gương mặt anh Trần Văn Thiện (30 tuổi) lộ rõ sự hào hứng. “Trận Việt Nam- Campuchia diễn ra vào ngày nghỉ cuối tuần, nên tôi rủ bạn bè cùng lập hội từ TP Hồ Chí Minh bay ra Hà Nội vào trưa nay 24.11 để cổ vũ cho đội tuyển Việt Nam. Ra sân hỏi giá nhiều phe vé chợ đen, mặc cả mãi mới mua được 6 vé khán đài B, giá bán gốc chỉ có 200 ngàn đồng/vé nhưng chúng tôi phải mua lại với giá 800 ngàn đồng/vé. Chứ vé ngồi ở vị trí xem thuận lợi hơn thì phe vé hét giá đến trên dưới hai triệu đồng...”, anh Thiện vui vẻ chia sẻ.
30 phút trước giờ bóng lăn, hàng vạn khán giả đã bắt đầu phủ màu cờ đỏ sao vàng khắp các khán đài. Tiếng trống, tiếng kèn rộn rã, tiếng đồng thanh hô “Việt Nam vô địch” vang vọng khắp sân. Khí thế cổ vũ của khán giả nhà đã tiếp thêm sức mạnh tinh thần cho đội tuyển Việt Nam bước vào trận đấu với quyết tâm cao. Đội chủ nhà chiếm thế áp đảo đội khách trong hiệp 1 với nhiều cú sút về khung thành đối phương, nhưng phải đến phút thứ 39 thì tỉ số mới được mở bằng pha đánh đầu rất kỹ thuật của Tiến Linh sau đường chuyền bên cánh phải của Trọng Hoàng. Cả sân vận động Hàng Đẫy như nổ tung bởi tiếng reo hò mừng vui của hàng vạn cổ động viên. Một lần nữa phải ghi nhận tài dùng người của HLV Park Hang-seo khi Tiến Linh lần đầu tiên được đá chính đã lập công giúp đội tuyển Việt Nam phá vỡ thế bế tắc để chơi hưng phấn hơn.
Niềm vui nối tiếp niềm vui, chỉ hai phút sau đó, Quang Hải đã nâng tỉ số lên 2-0 cho đội tuyển Việt Nam. Sang hiệp 2, Việt Nam tiếp tục chơi lấn lướt Campuchia, nhất là sau pha nâng tỉ số lên 3-0 của cầu thủ Phan Văn Đức. Trên khắp khán đài, không khí càng thêm tưng bừng hơn khi cổ động viên ca vang bài hát Như có Bác Hồ trong ngày vui đại thắng, Nối vòng tay lớn... Ngồi bên cạnh tôi, anh Nguyễn Văn Nhật (35 tuổi) bế đứa con nâng cao ăn mừng bàn thắng khiến cậu bé cũng thích thú cười toe toét. “Vợ chồng tôi nhà ở cách sân vận động Hàng Đẫy gần chục cây số, sợ bị kẹt xe nên đã chở hai đứa con học cấp 1 đi sớm, có mặt tại sân vận động từ 18 giờ chiều...”, anh Nhật chia sẻ.
Giành chiến thắng thuyết phục 3-0 trước Campuchia, Việt Nam hiên ngang bước vào bán kết AFF Suzuki Cup với ngôi đầu bảng A, Malaysia xếp nhì bảng sau chiến thắng 3-0 trước Myanmar trên sân nhà trong trận đấu cùng giờ.
Bước ra khỏi cổng sân vận động Hàng Đẫy sau trận đấu, tôi chứng kiến trên nhiều tuyến đường không khí hàng ngàn cổ động viên đang tưng bừng ăn mừng chiến thắng của đội tuyển Việt Nam. Tôi hòa vào dòng người tạo nên cơn “bão” ngày càng mạnh ở thủ đô, cùng tận hưởng niềm vui ngất trời khi “bóng đá không chỉ là bóng đá”...
HOÀI THU