Qua 5 năm thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân”:
Góp phần xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững mạnh
Đó là đánh giá của Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn Nguyễn Văn Dũng tại Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân” giai đoạn 2009-2014 do UBND TP Quy Nhơn tổ chức đầu tháng 10.2013.
TP Quy Nhơn có 3 Đồn Biên phòng đứng chân, gồm: Đồn biên phòng Cửa khẩu Cảng Quy Nhơn, Đồn biên phòng Nhơn Lý, Đồn biên phòng Nhơn Châu, là lực lượng nòng cốt chuyên trách trong bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới biển của 12 xã, phường tuyến biển và cụm Cảng Quy Nhơn.
Phối hợp chặt chẽ
Là xã đảo, nên cấp ủy, chính quyền xã Nhơn Châu và Đồn biên phòng Nhơn Châu luôn chú trọng phối hợp chặt chẽ và triển khai thực hiện có hiệu quả công tác giữ gìn, bảo vệ chủ quyền, an ninh khu vực biên giới biển, đảo. Theo ông Đặng Văn Khánh, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Châu, giữa xã và Đồn biên phòng đã phối hợp tốt trong công tác tuyên truyền, triển khai phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc; phòng chống bão, triều cường, thiên tai; bảo vệ nguồn lợi thủy sản.
Bà Hồ Thị Tường, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Lý, cũng cho biết: “Chính quyền địa phương và Đồn Biên phòng Nhơn Lý phối hợp nhịp nhàng triển khai nhiều phong trào, mô hình giúp cho người dân hiểu hơn, ý thức hơn trong giữ gìn chủ quyền biển, đảo”. Còn bà Lê Thị Ngọc Hà, Phó Chủ tịch UBND phường Hải Cảng, thì đánh giá, điểm nổi bật nhất trong công tác phối hợp giữa
chính quyền địa phương và Đồn biên phòng cửa khẩu Cảng Quy Nhơn là giữ gìn ANTT tại khu vực Cảng cá Quy Nhơn, vận động ngư dân bám biển sản xuất và tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo.
Theo ông Huỳnh Văn Trung, Chủ tịch UBND phường Ghềnh Ráng, với những kết quả đã đạt được, thời gian tới, chính quyền địa phương tiếp tục phối hợp chặt chẽ với
Đồn biên phòng cửa khẩu Cảng Quy Nhơn, thường xuyên vận động nhân dân tham gia phòng chống tội phạm, xây dựng, củng cố thế trận lòng dân thật sự vững chắc. Hai bên cũng tổ chức tuần tra kiểm soát chặt chẽ tuyến biển, kịp thời ngăn chặn, phát hiện và xử lý các hành vi vi phạm pháp luật về môi trường và sử dụng vật liệu nổ trái phép đánh bắt hải sản nhằm bảo vệ môi trường biển và ANTT, góp phần xây dựng và phát triển kinh tế địa phương.
Xây dựng thế trận biên phòng vững mạnh
Theo thượng tá Lê Công Trạng, Đồn trưởng Đồn biên phòng Cửa khẩu Cảng Quy Nhơn, trong những năm qua, lực lượng biên phòng đã hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao, bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh biên giới biển, bảo đảm ANTT, giữ vững chủ quyền biên giới quốc gia trên địa bàn phụ trách.
Qua 5 năm thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân” trên địa bàn TP Quy Nhơn, cấp ủy, chính quyền địa phương cùng với các Đồn biên phòng đứng chân trên địa bàn thành phố tích cực tuyên truyền vận động quần chúng nhân dân chấp hành tốt mọi chủ trương đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nươc, chủ trương kế hoạch của địa phương. Thông qua các phong trào quần chúng tự quản, nhân dân đã cung cấp cho lực lượng biên phòng nhiều nguồn tin có giá trị phục vụ cho công tác quản lý, bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới biển, đảo của thành phố. Các đồn biên phòng đã tích cực chủ động làm tốt công tác tham mưu cho UBND thành phố xây dựng kế hoạch và triển khai thực hiện nhiệm vụ bảo vệ an ninh tuyến biển, ổn định đời sống kinh tế, xã hội nhân dân, tích cực tham gia thực hiện có hiệu quả “Ngày Biên phòng toàn dân”.
Ông Nguyễn Văn Dũng, Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn, nhận xét: “Việc thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân” đã góp phần quan trọng xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững mạnh; bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh, bảo vệ tài nguyên môi trường và lợi ích quốc gia trên biển. Đặc biệt, việc thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân” đã tập hợp đông đảo quần chúng nhân dân các xã, phường tích cực tham gia đấu tranh phòng chống các loại tội phạm ở địa bàn khu vực biên giới biển, qua đó giữ vững tình hình an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội, ngày càng củng cố hơn nữa mối quan hệ gắn bó mật thiết giữa nhân dân với lực lượng biên phòng”.
Qua 5 năm (2009-2014) thực hiện “Ngày Biên phòng toàn dân”, lực lượng biên phòng đã phối hợp với các xã, phường tuyến biển TP Quy Nhơn tổ chức 412 buổi tuyên truyền các văn bản pháp luật về biên giới quốc gia cho 42.500 người tham gia; phát hiện, điều tra xử lý 246 vụ/350 đối tượng vi phạm pháp luật; phối hợp thành lập 43 tổ tự quản an ninh nhân dân; huy động 16 phương tiện đăng ký sẵn sàng tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo; vận động, hỗ trợ xây dựng 23 nhà đại đoàn kết; tổ chức khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 215 lượt người…
NGUYỄN PHÚC