Chuyện “lùm xùm” ở đội bóng đá Bình Ðịnh: Có ai “ăn mất” tiền tài trợ không?
Những khó khăn, hạn chế về kinh phí là một trong những nguyên nhân khiến Bình Ðịnh TMS năm 2018 thi đấu hết sức chật vật mới có thể trụ hạng tại Giải bóng đá hạng nhất quốc gia. Những ngày gần đây lại rộ lên chuyện một số cầu thủ bức xúc vì bị cắt lương, thậm chí còn đặt câu hỏi “ai đã ăn mất tiền tài trợ?”... Vậy sự thật thế nào?
Quy chế bóng đá chuyên nghiệp (sửa đổi, bổ sung năm 2015) của Liên đoàn Bóng đá Việt Nam yêu cầu CLB ở Giải bóng đá hạng nhất quốc gia phải đảm bảo kinh phí hoạt động từ 15 tỉ đồng trở lên. Nhưng khi giải bóng đá hạng nhất quốc gia năm 2018 diễn ra, đội bóng đá Bình Định vẫn thi đấu trong nhiều âu lo... bởi mới chỉ “lận lưng” có 5,16 tỉ đồng do ngân sách tỉnh cấp.
Một trận đấu của đội chủ nhà Bình Định TMS (áo đỏ) tại Giải bóng đá hạng nhất quốc gia năm 2018.
Vẫn chưa thể chuyên nghiệp...
Mãi đến ngày 17.5, Sở VH&TT ký được văn bản hợp tác với Công ty CP Tập đoàn TMS (TMS Group), theo đó để nhận được số tiền tài trợ 3 tỉ đồng, đội bóng đá sẽ phải mang tên Bình Định TMS (bắt đầu từ vòng 4). Một thời gian sau, Công ty TNHH thương mại thiết bị điện Thái Sơn Bắc tài trợ thêm 300 triệu đồng. Sau khi đóng tiền thuế (330 triệu đồng) và chi kinh phí tổ chức các trận đấu trên sân Quy Nhơn theo quy định, còn lại kinh phí cấp cho các hoạt động đội bóng là hơn 7,433 tỉ đồng.
Sở VH&TT đã dự tính kinh phí của đội bóng đá Bình Ðịnh dự Giải bóng đá hạng nhất quốc gia năm 2019 là hơn 9,8 tỉ đồng. Tại buổi lễ tổng kết mùa giải bóng đá hạng nhất quốc gia năm 2018 của đội Bình Ðịnh TMS vừa qua, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh cho biết: “Trong tình hình vận động tài trợ còn nhiều khó khăn, UBND tỉnh đã chỉ đạo Sở Tài chính tiếp tục dành riêng một khoản ngân sách đầu tư cho đội bóng đá Bình Ðịnh tham gia Giải bóng đá hạng nhất quốc gia năm 2019. Hiện có nhà đầu tư tương đối lớn hứa sẽ tài trợ cho đội bóng đá Bình Ðịnh trong 5 năm, mỗi năm là 10 tỉ đồng. Mọi việc vẫn đang trong quá trình tập trung đàm phán...”.
Việc chi tiền có sự phối hợp quản lý của cả hai đơn vị: Sở Tài chính và Sở VH&TT. Do chưa thể thành lập để hoạt động theo mô hình CLB bóng đá chuyên nghiệp mà phải dựa vào phần lớn kinh phí từ ngân sách nhà nước, các khoản chi cho cầu thủ, HLV đội Bình Định TMS vẫn phải tuân thủ theo Quyết định số 1023 của UBND tỉnh về việc phê duyệt chế độ tiền công thường xuyên, Quyết định số 28 ngày 15.8.2013 của UBND tỉnh về chế độ dinh dưỡng đặc thù trong thời gian tập trung tập luyện và thi đấu, Quyết định số 4470 ngày 5.12.2016 của UBND tỉnh về việc điều chỉnh mức tiền ăn thường xuyên... đối với HLV, VĐV thể thao thành tích cao của tỉnh.
Để thực hiện theo Quy chế bóng đá chuyên nghiệp tại quy định - “Lương của HLV và cầu thủ theo thỏa thuận trong hợp đồng với CLB ngoại hạng đạt mức tối thiểu 10.000.000 đồng/người/tháng (mười triệu đồng) và với CLB hạng Nhất đạt mức tối thiểu 6.000.000 đồng/người/tháng (sáu triệu đồng)”, nguồn tài trợ xã hội hóa đã được sử dụng để trả lương. Thực hiện theo chỉ đạo của UBND tỉnh, Sở VH&TT, Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu thể thao tỉnh đã tổ chức họp bình chọn các cầu thủ theo mức A, B, C để làm căn cứ chi trả tiền lương và tiến hành ký hợp đồng lao động đối với HLV, VĐV đội bóng theo Quy chế.
Đối với ban huấn luyện đội bóng, giám đốc kỹ thuật được hưởng mức lương 12 triệu đồng/tháng, các HLV, trợ lý HLV hưởng lương 10 triệu đồng/tháng theo hình thức ngân sách cấp chi trả tiền lương và các khoản như tiền lương, phần còn lại do nguồn tài trợ chi trả. 6 cầu thủ loại A nhận mức lương 10 triệu đồng/tháng, 7 cầu thủ loại B nhận mức lương 8 triệu đồng/tháng, 10 cầu thủ loại C nhận mức lương 6 triệu đồng/tháng theo hình thức ngân sách cấp chi trả tiền công thường xuyên (1,76 triệu đồng/tháng) và phần còn lại do nguồn tài trợ chi trả.
Vật vã trụ hạng xong thì...
Ở mùa bóng vừa qua, phong độ của đội Bình Định TMS không ổn định, hiệu quả thi đấu rất thấp (thắng 4 trận, hòa 6 trận, thua 8 trận), đến tận vòng cuối cùng mới có thể thở phào trụ hạng. Thế nhưng gần đây, dư luận lại đang rộ lên về việc một số cầu thủ của đội bóng đá Bình Định (không còn gắn tên “TMS” sau khi hết hạn hợp đồng tài trợ) cho rằng họ bị cắt giảm lương đột ngột từ “10 triệu đồng” xuống còn “1,7 triệu đồng”.
Đặt vấn đề này ra với Giám đốc Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu thể thao tỉnh Nguyễn Văn Long, ông Long thẳng thắn cho biết: Những cầu thủ nhận lương 10 triệu đồng/tháng đều là những cầu thủ được bổ sung từ nơi khác về. Khi kết thúc mùa giải cũng là lúc hợp đồng lao động đã chấm dứt. Những cầu thủ còn lại có mức lương thấp hơn khi thi đấu, là bởi hầu hết đều là VĐV thuộc sự quản lý của Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu thể thao tỉnh, sau khi hết hạn hợp đồng dành cho cầu thủ bóng đá chuyên nghiệp ở mùa giải năm 2018, họ sẽ hưởng phần lương như quy định chung đối với HLV, VĐV thể thao thành tích cao của tỉnh. Nói nôm na là gói thu nhập họ nhận gồm lương của ngân sách trả và phần lấy từ nguồn kinh phí xã hội hóa. Hết mùa bóng thì hết hợp đồng tài trợ, phần xã hội hóa hết thì lương giảm. Tất cả đều theo đúng hợp đồng lao động và tất cả đều tuân thủ quy định của pháp luật.
Ông Long cho biết thêm, thời hạn hiệu lực của hợp đồng lao động của các cầu thủ, HLV đều trong khung từ 1.1.2018 - 30.9.2018 (hết mùa bóng - NV), nhưng do có điều chỉnh lịch thi đấu các trận cuối cùng qua đến tháng 10.2018 nên đội bóng đã linh hoạt đề nghị lên Sở Tài chính, Sở VH&TT chấp thuận trả phần lương “xã hội hóa” thêm 1 tháng nữa. Như vậy, các cầu thủ đã nhận lương cao hơn trong 10 tháng, 2 tháng cuối năm theo quy định chung của tỉnh thì ngoài tiền ăn chỉ nhận được 1,76 triệu đồng/tháng (tiền công thường xuyên 80.000 đồng/ngày, mỗi tháng được hưởng 22 ngày theo quy định).
Cũng cần nói thêm rằng, không riêng gì các cầu thủ bóng đá đang hưởng mức tiền công rất thấp như vậy, mà cũng là điều khó khăn, bất cập trong chế độ chung của các HLV, VĐV của tỉnh. Ngay cả những VĐV xuất sắc nhất của tỉnh, trong đó có những người vừa đoạt HCV, hay phá kỷ lục quốc gia tại Đại hội Thể thao toàn quốc vừa qua cũng đang nhận được mức tiền công 1,76 triệu đồng/tháng.
Như vậy căn cứ theo hợp đồng lao động thì mọi chuyện không có gì như một số trang tin, báo gióng lên rằng tiền tài trợ đi đâu, nỗi niềm cầu thủ rớt lương... Tuy nhiên những sự việc này có thể sẽ ảnh hưởng đến công tác chuẩn bị cho mùa giải 2019 - 2020.
HOÀI THU