Ðất Võ không chỉ có võ cổ truyền
Tại Lễ khen thưởng, động viên thành tích thi đấu xuất sắc của các VĐV, HLV Bình Định tại Đại hội Thể thao toàn quốc lần thứ VIII-2018, bên cạnh việc biểu dương thành công rực rỡ của HLV, VĐV Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh lần đầu tiên đứng nhất toàn đoàn môn võ cổ truyền tại Đại hội, lãnh đạo Sở VH&TT đã đề xuất, kiến nghị với lãnh đạo UBND tỉnh việc phát huy tiềm năng của lực lượng VĐV Bình Định tại các môn võ thuật, theo đó, Sở VH&TT đề nghị UBND tỉnh xem xét, cho phép thành lập một số đội tuyển thể thao như Muay Thái, Kickboxing...Qua đó, có thể khai thác tiềm năng rất dồi dào của lực lượng VĐV võ cổ truyền, bởi nhiều VĐV rất phù hợp với các môn võ này, trong đó có một số đã có thực chứng.
VĐV đội tuyển Taekwondo Bình Định đang tập luyện.
Đánh giá cao thế mạnh của thể thao Bình Định, nhất là ở môn võ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh nhắc nhở, thực ra đến nay vẫn mới chỉ tập trung ở võ cổ truyền, đề nghị Sở VH&TT quan tâm thêm đến các bộ môn võ khác như: Karatedo, Taekwondo... Đây là những môn võ có thể tham gia các giải đấu quốc tế. Có thể nói gợi mở của đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh vừa thể hiện sự quan tâm, sâu sát của lãnh đạo tỉnh, vừa có tính định hướng rộng mở, lâu dài.
Thật vậy, mặc dù VĐV Taekwondo Bình Định không có thành tích tại Đại hội Thể thao toàn quốc vừa qua, Bình Định đang sở hữu nhiều VĐV trẻ giàu tiềm năng, như VĐV Lưu Quyền Phước được gọi tập luyện cùng Đội tuyển Taekwondo quốc gia, hai VĐV nữ ở nội dung đối kháng là Trần Li Na đã đoạt HCB Giải vô địch và trẻ Taekwondo Đông Nam Á 2017, Lê Như Hoa Cẩm Tuyên đoạt HCĐ Giải Cúp Chủ tịch Taekwondo thế giới khu vực châu Á năm 2018.
Cùng với võ cổ truyền, nhiều môn võ khác như Karatedo, Taekwondo, Muay Thái, Kickboxing, Vovinam cũng có những bước phát triển vững vàng. Tất cả đang cần được quan tâm, đầu tư bài bản hơn.
MAI THƯ