“Cầm dao mà chặt chân mình”
Cứ mỗi lần nhắc tới bóng đá Bình Định tôi lại nhớ vẻ mặt cực kỳ đa cảm xúc của chị Trần Thị Xứng, khi ấy là giám đốc Thư viện tỉnh, lúc chị nói “Tôi có ước mơ gì không hả? Tôi nói thật, tôi chỉ mong lãnh đạo tỉnh quan tâm tới thư viện như quan tâm bóng đá”. Câu trả lời của chị sau đó lan rộng và nhận được rất nhiều bình phẩm.
Không phải là ăn cơm mới nói chuyện cũ, nhưng bóng đá Bình Định từng rất “bảnh”, được cưng chiều nhiều lắm. Các ngành khác không ít thì nhiều cũng có chút đỉnh phân bì. Nhưng cũng công bằng mà nói, ít nhất ngày ấy “ngựa ô Bình Định” thuộc diện có “số má”, được nhiều đối thủ tôn trọng.
Chuyện “lùm xùm” ở đội bóng đá Bình Ðịnh trên trang foxsports.com.vn.
Dẫn dắt như vậy là vì hồi tuần trước có chuyện “lùm xùm”, theo đó có một số cầu thủ ở đội bóng đá Bình Ðịnh bức xúc vì tự nhiên bị cắt lương, hồ nghi rằng có ai đó “ăn mất” tiền tài trợ cho đội bóng... Sự việc đến giờ cũng đã rõ ràng nhưng bảo là kết thúc thì chưa hẳn.
Gần như không cầu thủ nào nói về nội dung hợp đồng lao động có hiệu lực trong khung thời gian từ ngày 1.1.2018 đến 30.9.2018 của mình, và có lẽ cũng chưa ai chịu khó đọc lại các điều khoản chi tiết của hợp đồng. Nếu đọc kỹ và nếu có bức xúc có lẽ họ đã bức xúc từ đầu mùa bóng chứ không chờ đến hết mùa. Mọi tranh chấp trong câu chuyện lương - thưởng không thể nói khơi khơi, cảm tính mà phải căn cứ vào điều khoản hợp đồng. Và theo lẽ thông thường, nếu thấy bất minh, điều nên làm là khiếu nại lên cơ quan quản lý cấp trên, nếu vẫn thấy không thỏa mãn có thể khiếu kiện ra tòa.
Đáng tiếc là một số cầu thủ đã “bơm” thông tin cho báo chí, các trang tin và đưa lên mạng xã hội. Cách ứng xử đó khiến nhiều khán giả nhớ lại thành tích đội bóng đá Bình Định: thắng 4 trận, hòa 6 trận, thua 8 trận, đến tận vòng cuối cùng mới có thể thở phào trụ hạng. Tạm dừng đoạn logic của lý trí, hãy nói đến phần cảm xúc, thi đấu như thế mà bức xúc về lương, thắc mắc về thưởng nó kỳ kỳ làm sao ấy. Nhất là khi đội bóng nhận tới hơn 5 tỉ đồng do ngân sách tỉnh cấp. Bằng cách ứng xử như vừa qua, một số cầu thủ nào đó đã làm tổn thương đội bóng, làm con đường thu hút tài trợ vốn khó nay còn gập ghềnh thêm.
Công bằng mà nói, không ai khác chính các bạn đã tạo ra khó khăn cho việc thu hút nhà tài trợ bằng thành tích bết bát của mình, ngoi ngóp mãi ở nhóm đáy bảng và mãi đến trận cuối cùng mới trụ hạng, thì rất khó tìm được nhà tài trợ - nguồn bổ sung cho lương thưởng của các bạn. Nói một cách dễ hiểu, bằng việc tạo ra một vụ lùm xùm, các bạn đã “cầm dao mà chặt chân mình”.
ĐÔNG A