Gặp mặt kỷ niệm 83 năm ngày thành lập Hội Nông dân Việt Nam
(BĐ) - Ngày 14.10, tại TP Quy Nhơn, Hội Nông dân (HND) tỉnh đã tổ chức Lễ kỷ niệm 83 năm Ngày thành lập HND Việt Nam (14.10.1930 - 14.10.2013). Dự lễ có đồng chí Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, đại diện các sở, ngành của tỉnh và các đồng chí nguyên là lãnh đạo HND tỉnh.
Tại buổi lễ, các đại biểu đã cùng nhau ôn lại quá trình xây dựng và phát triển của HND Việt Nam và HND tỉnh. Đến nay, 11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh đã có Ban chấp hành hội, 1.100 chi hội thôn và 3.607 tổ nông dân với hơn 230 ngàn hội viên. Các cấp hội đã có nhiều hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế - xã hội; đẩy mạnh phong trào nông dân thi đua yêu nước, xây dựng nông thôn mới, giữ gìn và bảo vệ an ninh quốc phòng. Đến nay, toàn tỉnh có 70 ngàn hộ nông dân đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp.
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Chủ tịch Trần Thị Thu Hà yêu cầu HND tỉnh tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền vận động nông dân thực hiện tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Tích cực hỗ trợ nông dân về nhiều mặt, đồng thời động viên hội viên, nông dân phát huy nội lực, khai thác tốt tiềm năng, lợi thế của từng địa phương để đẩy mạnh sản xuất nông-lâm-ngư nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, ngành nghề và dịch vụ ở nông thôn, gắn với xây dựng nông thôn mới; đảm bảo an ninh quốc phòng, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, bảo vệ môi trường sinh thái…
Trong khuôn khổ buổi lễ, Phó Chủ tịch Trần Thị Thu Hà đã trao Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ cho 2 cá nhân là cán bộ HND tỉnh đã có thành tích cao trong công tác từ năm 2008-2012, góp phần vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; HND tỉnh trao 128 Kỷ niệm chương Vì giai cấp nông dân của HND Việt Nam cho các cá nhân đã có nhiều đóng góp xây dựng giai cấp nông dân.
T.SỸ