HLV, VÐV thể thao thành tích cao của tỉnh: Được tăng chế độ dinh dưỡng từ 1.1.2019
Quyết định số 59/2018 của UBND tỉnh Quy định nội dung và mức chi để thực hiện chế độ dinh dưỡng đối với HLV, VĐV thể thao thành tích cao trên địa bàn tỉnh, sẽ chính thức có hiệu lực từ đầu năm 2019. Quyết định được áp dụng đối với những người: đang tập luyện, huấn luyện tại các trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao, các trường năng khiếu thể thao; HLV, VĐV của tỉnh đang làm nhiệm vụ tại các giải thể thao thành tích cao quy định tại điều 37 Luật TDTT.
Mức chi thực hiện chế độ dinh dưỡng trong thời gian tập trung tập luyện, huấn luyện trên địa bàn tỉnh đối với HLV, VĐV của đội tuyển tỉnh là 220 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 70.000 đồng/người/ngày so với quy định trước đây); đội tuyển trẻ tỉnh là 175 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 55.000 đồng/người/ngày); đội tuyển cấp huyện và đội tuyển năng khiếu là 130 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 40.000 đồng/người/ngày).
Mức chi chế độ dinh dưỡng đối với các HLV, VĐV trong thời gian tập trung thi đấu giải là 290 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 90.000 đồng/người/ngày) đối với đội tuyển tỉnh; 220 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 70.000 đồng/người/ngày) đối với đội tuyển trẻ tỉnh; 220 ngàn đồng/người/ngày (tăng thêm 70.000 đồng/người/ngày) đối với đội tuyển cấp huyện và đội tuyển năng khiếu.
Sau hơn 5 năm thì mức chi thực hiện chế độ dinh dưỡng đã được điều chỉnh tăng thêm từ sự quan tâm của lãnh đạo tỉnh và các sở, ngành liên quan, đáp ứng nhu cầu thực tế của lực lượng HLV, VĐV. Qua đó, góp phần hỗ trợ, động viên thiết thực để họ tiếp tục nỗ lực trong công tác huấn luyện, thi đấu, hướng đến sự phát triển vững mạnh hơn của thể thao thành tích cao tỉnh nhà.
MAI THƯ