Nâng cao chất lượng đào tạo VÐV năng khiếu
Trong năm 2018, Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh tiếp tục phát huy hiệu quả tuyển chọn, đào tạo VÐV ở các môn. Học sinh trường được tạo điều kiện tham gia thi đấu cọ xát nhiều hơn, gặt hái được thành tích cao tại các giải đấu quốc gia.
VĐV năng khiếu điền kinh đang tập luyện tại sân vận động Quy Nhơn.
Không ngừng nâng cao hiệu quả tuyển chọn đầu vào và đào tạo có chất lượng để giải quyết đầu ra, trong năm nay các bộ môn của nhà trường đã tăng cường tổ chức kiểm tra chuyên môn hằng tháng, hàng quý để đánh giá kết quả huấn luyện, đào tạo tại trường và ở vệ tinh các môn. Qua đó, sàng lọc tuyển chọn bổ sung 69 em vào trường, chuyển 10 VĐV có triển vọng lên tuyến trên gia nhập các đội tuyển của Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu thể thao tỉnh, Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh. Bên cạnh đó, nhà trường cũng đánh giá sâu sát để sớm chuyển về địa phương 31 em học sinh không thể phát triển nhiều hơn về thể thao, khó theo đuổi con đường VĐV chuyên nghiệp...
Trường đã khẳng định chất lượng đào tạo khi cho VĐV tham gia thi đấu, cọ xát trong năm 2018. VĐV năng khiếu cờ vua, cờ tướng tiếp tục thể hiện tiềm năng khi đoạt đến 65 huy chương tại các giải khu vực miền Trung- Tây Nguyên mở rộng; 9 huy chương tại giải vô địch cờ tướng trẻ toàn quốc. VĐV các môn võ cũng là thế mạnh của trường. Môn taekwondo trong năm nay đã đoạt 3 HCV, 4 HCB, 4 HCĐ tại các giải vô địch taekwondo toàn quốc. Đội năng khiếu võ cổ truyền đoạt 9 HCV, 3 HCB, 1 HCĐ tại giải trẻ và thiếu niên toàn quốc. Trường cũng phối hợp với Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh cử VĐV tham gia thi đấu và đoạt 1 HCB tại giải vô địch trẻ wushu toàn quốc; 3 HCV, 2 HCB, 3 HCĐ giải vô địch trẻ toàn quốc kickboxing.
Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh có tổng số chỉ tiêu 180 VÐV, đào tạo các môn bóng đá (U11, U13, U15), võ cổ truyền (quyền thuật, đối kháng), bóng bàn, điền kinh, bơi lội, cờ vua, cờ tướng, cầu lông, bóng ném nữ, boxing, taekwondo, tennis. Trường đang thực hiện hợp đồng 15 vệ tinh đào tạo và tuyển chọn học sinh năng khiếu các môn bóng đá, cờ, võ ở 6 huyện, thị xã trong tỉnh.
Hiệu trưởng Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh Nguyễn Thành Sơn cho biết: “Trong năm 2019, trường sẽ đề nghị các cấp lãnh đạo quan tâm cho tuyển chọn, đào tạo VĐV năng khiếu vovinam, karatedo, là môn thể thao thành tích cao được nhiều tỉnh, thành quan tâm đầu tư để có VĐV chất lượng cao tham gia các giải đấu quốc gia và quốc tế. Hai môn võ này đã và đang có bước phát triển mạnh ở nhiều địa phương trong tỉnh, thu hút nhiều võ sinh ở độ tuổi thiếu niên luyện tập... sẽ tạo nguồn thuận lợi để tuyển chọn những hạt nhân vào trường”.
VĐV năng khiếu điền kinh cũng thể hiện bước tiến trong năm 2018, khi đoạt 1 HCĐ giải Việt dã toàn quốc và marathon báo Tiền Phong; đoạt 1 HCĐ giải vô địch điền kinh các lứa tuổi trẻ quốc gia. VĐV năng khiếu bơi đoạt 3 HCĐ giải vô địch bơi các CLB quốc gia. Nhờ sự thể hiện tích cực của VĐV các bộ môn trên cùng một số môn khác, học sinh trường thi tài tại các giải khu vực và toàn quốc đoạt được tổng cộng 104 huy chương (36 HCV, 25 HCB, 43 HCĐ) trong năm 2018.
Trong định hướng hoạt động năm 2019 của Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh, có sự đổi mới quan trọng khi sẽ đẩy mạnh ứng dụng khoa học công nghệ vào công tác huấn luyện, tổ chức hội thảo chuyên đề về quản lý, chuyên môn. Đồng thời xây dựng thêm các bài tập tuyển chọn, kiểm tra định kỳ, thu thập và lưu trữ các phương pháp huấn luyện hiện nay để nghiên cứu đưa vào áp dụng một cách phù hợp thực tế, nhằm nâng cao hiệu quả đào tạo VĐV năng khiếu.
Ông Nguyễn Thành Sơn cho biết thêm: “Trong hai năm 2017 - 2018, nhà trường đã có học sinh ở bộ môn taekwondo được tập trung đội tuyển trẻ taekwondo quốc gia và đạt được thành tích ở các giải quốc tế. Chúng tôi đã chỉ đạo HLV nỗ lực hơn thông qua các mối quan hệ và sự hỗ trợ trong điều kiện có thể về chế độ của tỉnh để xin cho VĐV của mình được tập huấn trong môi trường tốt hơn ở các đội tuyển trẻ quốc gia, hoặc ở những tỉnh, thành có VĐV giỏi ở tuyển quốc gia, nhằm giúp các em được học hỏi, nâng cao trình độ, có thêm động lực phấn đấu...”.
HOÀI THU