Công tác tuyển quân 2019: Hiệp đồng chặt chẽ, đảm bảo chất lượng
Ngày 10.1, Hội đồng Nghĩa vụ quân sự tỉnh đã tổ chức hội nghị hiệp đồng giao, nhận quân năm 2019. Tại hội nghị, các địa phương và đơn vị nhận quân đã thảo luận về những mặt mạnh, khâu yếu tuyển quân năm trước để rút kinh nghiệm, thực hiện tốt hơn công tác tuyển quân năm 2019.
Hiệp đồng chặt chẽ
Theo Hội đồng Nghĩa vụ quân sự (NVQS) tỉnh, đến thời điểm này, công tác tuyển quân năm 2019 đã được các đơn vị, địa phương thực hiện tốt, đảm bảo tiêu chí đề ra là đủ số lượng, chất lượng cao, đúng luật định. Trong đó, Bộ CHQS tỉnh, CA tỉnh đã tham mưu cho Hội đồng, UBND tỉnh hướng dẫn các địa phương thực hiện công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân (CAND) chặt chẽ. Ban CHQS, CA các huyện, thị xã, thành phố đã tham mưu Hội đồng NVQS, UBND cùng cấp tổ chức quán triệt nhiệm vụ và hướng dẫn các địa phương thực hiện công tác tuyển quân năm 2019.
Nhờ tăng cường tuyên truyền nên tỉ lệ thanh niên đến khám sức khỏe NVQS đạt mức cao.
- Trong ảnh: Khám sức khỏe NVQS tại xã Cát Thành (Phù Cát).
Thượng tá Võ Đức Thứ, Trưởng ban Quân lực (Bộ CHQS tỉnh), cho biết: Hội đồng NVQS các địa phương trong tỉnh đã tập trung tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện nghiêm túc Luật NVQS và triển khai đồng bộ các biện pháp nhằm tuyển chọn những thanh niên có đủ phẩm chất, sức khỏe, trình độ, đáp ứng yêu cầu xây dựng quân đội, bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới. Trong đó, kết quả khám tuyển năm 2019 có 10.426 thanh niên lên khám/10.486 phát lệnh, đạt tỉ lệ 99,4% (tăng 0,2% so với năm 2018); có 4.306 thanh niên đạt sức khỏe (đạt 41,3%, tăng 4,5%, 767 thanh niên có trình độ từ trung cấp trở lên (tăng 180 thanh niên).
Thượng tá Lê Văn Tiết, Phó Tham mưu trưởng, Bộ CHQS tỉnh, thông tin: “Từ nay đến ngày giao quân, Hội đồng NVQS tỉnh sẽ thành lập các đoàn kiểm tra để phát hiện những khó khăn, vướng mắc, cùng với chính quyền địa phương, Hội đồng NVQS các cấp tháo gỡ nhanh chóng. Đồng thời, các địa phương, đơn vị sẽ tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, vận động thông qua nhiều hình thức, đặc biệt, tổ chức thăm, động viên các gia đình thanh niên tham gia NVQS”.
Khắc phục khâu yếu, mặt yếu
Năm nay, lực lượng CA cũng tiếp tục tổ chức giao, nhận quân chung với các đơn vị quân đội. Trong đó, CA tỉnh được Bộ phân bổ tuyển 220 chỉ tiêu, nhưng hiện tại nguồn tuyển đủ tiêu chuẩn mới chỉ có 178 thanh niên. Thượng tá Hồ Đức Cư, Phó trưởng phòng An ninh Chính trị nội bộ (PA03, CA tỉnh), nhìn nhận: “Khó khăn trong nguồn tuyển là do thời gian thực hiện nghĩa vụ CAND dài (36 tháng) so với thực hiện NVQS; chưa có chế tài xử lý vi phạm khi công dân không tự nguyện tham gia thực hiện nghĩa vụ CAND; tiêu chí phân loại sức khỏe cao. CA tỉnh cũng đã đề nghị Hội đồng NVQS các cấp tổ chức khám sức khỏe bổ sung đối với các địa phương có thanh niên đăng ký nhưng đã qua đợt khám và tuyển chọn thêm số công dân có đủ tiêu chuẩn theo quy định ở các địa phương còn nguồn”.
Tại hội nghị hiệp đồng giao, nhận quân năm 2019, Hội đồng NVQS tỉnh cũng đã nghiêm túc chỉ ra những hạn chế, thiếu sót trong công tác tuyển quân cần khắc phục trong thời gian đến, đó là: Công tác xét duyệt chính trị, chính sách hai cấp ở một số địa phương chưa chặt chẽ, bỏ sót thanh niên ngoài thực lực; việc xử lý thanh niên vi phạm Luật NVQS chưa triệt để; công tác khám sức khỏe một số nơi chưa chặt chẽ, nên khi phúc tra sức khỏe các đơn vị còn đổi bù…
Chủ trì hội nghị hiệp đồng giao, nhận quân năm 2019, thượng tá Trần Thanh Hải, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng, Bộ CHQS tỉnh, Ủy viên Hội đồng NVQS tỉnh đã đề nghị các địa phương, đơn vị quán triệt sâu sắc chủ trương, nhiệm vụ, chỉ tiêu kế hoạch gọi nhập ngũ và các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn thực hiện công tác tuyển chọn, gọi nhập ngũ và tham gia CAND chặt chẽ, đúng luật. “Đối với các địa phương giao quân, cần tiếp tục tuyển quân tròn khâu, tuyển người nào chắc người đó, tạo điều kiện thuận lợi cho các đơn vị nhận quân nghiên cứu hồ sơ, chốt quân số, tạo nguồn cho các đơn vị. Còn đối với các đơn vị nhận quân, quá trình phúc tra lại tiêu chuẩn chiến sĩ mới (sức khỏe, chính trị, đạo đức) phải thường xuyên trao đổi với địa phương giao quân để có biện pháp xử lý kịp thời”, thượng tá Hải nhấn mạnh.
Năm 2019, tổng chỉ tiêu quân đội và CA của tỉnh giao cho các đơn vị là 2.620 quân. Trong đó, Quy Nhơn giao 375 chỉ tiêu, Hoài Nhơn 345, Phù Mỹ 333, Phù Cát 332, Tuy Phước 337, An Nhơn 332, Tây Sơn 220, Hoài Ân 170, An Lão 53, Vân Canh 58, Vĩnh Thạnh 65. Lực lượng CA cũng tổ chức giao, nhận quân chung với các đơn vị quân đội, với 220 chỉ tiêu.
Các đơn vị nhận quân của tỉnh gồm: các đơn vị của Bộ (Quân đoàn 3, Quân chủng Phòng không không quân, Quân chủng Hải quân, Quân chủng Hóa học, Bộ Chỉ huy BÐBP tỉnh); các đơn vị của Quân khu 5 (Sư đoàn Bộ binh 2, Sư đoàn 315, Bộ Tham mưu, Cục Hậu cần, Cục Kỹ thuật, Lữ đoàn 572, Lữ đoàn 573, Lữ đoàn 575, Trung đoàn Bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh)); Trung đoàn Cảnh sát Cơ động E23-K20; Trại giam Kim Sơn, CA tỉnh.
HỒNG PHÚC