Ngày xuân đi xem bóng chuyền
Khai xuân phải đi xem bóng chuyền, người dân Tây Sơn bảo thế. Và cũng chính từ những sân chơi này đã ươm mầm nhiều tài năng trẻ và giúp cho phong trào bóng chuyền ở địa phương luôn đạt thành tích cao tại các giải đấu.
Một trận đấu giữa thôn Hòa Trung và Hòa Hiệp trong khuôn khổ giải bóng chuyền xã Bình Tường
Đến hẹn lại lên, đúng sáng mùng 1 Tết, từ già trẻ, gái trai ở xã Bình Tường đều rủ nhau đi xem đánh bóng chuyền. Dù quy mô và tính chuyên nghiệp không cao, nhưng giải đấu vẫn thu hút đông đảo người xem. Ngoài những người thân đến cổ vũ cho con, cháu, anh, em đang thi đấu trong sân, nhiều người đến để tìm những giây phút thư giãn đầu năm. Ông Nguyễn Thanh Giang, Phó Chủ tịch UBND xã Bình Tường cho hay, giải đấu bóng chuyền đầu năm mới được duy trì đều đặn nhiều năm qua. Kinh phí tổ chức đều do các thôn vận động đóng góp từ người dân nên nhờ vậy mà giải đấu được duy trì liên tục. Giải bóng chuyền xã Bình Tường năm nay có 3 đội, lực lượng các đội còn rất trẻ, chủ yếu là các thanh niên đi học và làm ăn xa có đam mê bóng chuyền về đánh cho đội của từng thôn. Các đội đã thi đấu vòng tròn tính điểm để chọn ra đội vô địch. Qua nhiều năm, giải đấu vẫn giữ được nét đẹp truyền thống, tinh thần “fair play”, sự chân chất của làng quê. Mỗi khi đội nhà giành chiến thắng là tất cả các cổ động viên đều “lao” vào sân, nhảy nhót, hòa vào niềm vui thắng trận. Không mang tính ăn thua, giải đấu chủ yếu là dịp để mọi người gặp nhau, cùng chúc nhau sức khỏe đầu năm. Cầu thủ Trần Văn Tín, thôn Hòa Trung, chia sẻ: “Dù đang công tác ở Gia Lai nhưng năm nào cũng cố gắng về quê đón Tết, một phần về thăm nhà, một phần để tham gia giải bóng chuyền”. Trong khi đó, với ông Nguyễn Văn Sơn, 74 tuổi, thôn Hòa Sơn, thì giải đấu bóng chuyền sáng mùng 1 Tết hàng năm là dịp để thắt chặt tình đoàn kết giữa người dân các thôn với nhau. “Đôi khi hạnh phúc của tôi đơn giản chỉ cần thấy các con, các cháu thi đấu bóng trên sân mà thôi”, ông Sơn chia sẻ.
Các cụ già chăm chú theo dõi giải đấu bóng chuyền tại xã Bình Tường
Tại xã Bình Thuận, giải bóng chuyền truyền thống của xã với sự tham gia của 5 đội bóng trong thôn bắt đầu từ ngày 29 Tết. Các đội được thi đấu trên nền xi măng, vạch sơn kẻ theo đúng tiêu chuẩn kích thước. Khi trọng tài đã nổi còi khai mạc thì các đội sẽ thi đấu thông tầm cho tới khi kết thúc giải. “Giải đấu là hình thức để nâng cao sức khỏe và cũng tạo không khí rộn ràng đầu năm như kiểu sau khi cầu thủ vừa kết thúc chuẩn xác một quả đập ghi điểm thì mọi người cùng nhau òa lên, tán thưởng”, ông Nguyễn Tiến Dũng, Phó Chủ tịch UBND xã Bình Thuận, bày tỏ. Trong khi đó, cũng tổ chức giải bóng chuyền đầu xuân, nhất là giải đấu tổ chức tại làng đồng bào người dân tộc thiểu số M6, ông Nguyễn Thanh Điền, Chủ tịch UBND xã Bình Tân, nhìn nhận: “Thành công nhất của giải đấu là đã tạo ra được sân chơi lành mạnh cho những thanh niên và xây dựng tinh thần đoàn kết giữa mọi người với nhau”.
Giải bóng chuyền tại xã Bình Thuận tạo không khí vui tươi đầu năm
Ông Nguyễn Văn Tấn, Giám đốc Trung tâm VHTT - TT huyện Tây Sơn, cho biết: “Thông qua các giải bóng chuyền vào dịp Tết ở các xã, chúng tôi cũng cử các thành viên về các địa phương để theo dõi và phát hiện những nhân tố có tố chất để kịp thời bồi dưỡng thêm đưa vào đội tuyển của huyện để thi đấu các giải của tỉnh”.
HỒNG PHÚC