LLVT Bình Ðịnh tưởng nhớ Ðại tướng Võ Nguyên Giáp:
Noi gương bằng hành động
LLVT Bình Ðịnh đã dành nhiều tình cảm và sự tiếc thương trước sự ra đi của Ðại tướng Võ Nguyên Giáp. Bộ CHQS tỉnh chỉ đạo LLVT toàn tỉnh phát động thi đua, lập thành tích cao nhất trong thực hiện nhiệm vụ để dâng lên Ðại tướng.
Các nội dung của phong trào học tập, noi gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã được Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh quán triệt cụ thể trong toàn LLVT tỉnh, đó là tiếp tục bồi dưỡng cho cán bộ, chiến sĩ lòng yêu nước, lý tưởng cách mạng, quán triệt và thực hiện tốt yêu cầu, nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới; xây dựng tình yêu thương, gắn bó, gần gũi với nhân dân, với cán bộ, chiến sĩ theo gương Đại tướng. Để phong trào đi vào chiều sâu và thu được nhiều kết quả, cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh quyết tâm hoàn thành tốt nhất công việc được giao, coi đó là thành quả dâng lên Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
Theo đại úy Nguyễn Văn Hoàng, Trợ lý Thanh niên, Bộ CHQS tỉnh, trong suốt hơn 80 năm hoạt động cách mạng, tên tuổi Đại tướng Võ Nguyên Giáp gắn liền với những chặng đường cách mạng gian lao mà anh dũng, kiên cường, bất khuất của nhân dân ta. “Noi theo gương Đại tướng, tuổi trẻ LLVT tỉnh tiếp tục phấn đấu, ra sức thi đua rèn đức, luyện tài, không ngừng nâng cao tinh thần yêu nước, tinh thần cảnh giác cách mạng, thực hiện tốt nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu thắng lợi trong mọi tình huống”, đại úy Hoàng khẳng định.
Phong trào học tập, noi gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã và đang được các đơn vị quân đội cụ thể hóa bằng những hành động thiết thực.
Đến thao trường của Trung đoàn bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh) trong những ngày này, khẩu hiệu: “Đại tướng Võ Nguyên Giáp mãi là tấm gương sáng để cán bộ, chiến sĩ Đại đội huấn luyện học tập và noi theo” được căng ngang giữa thao trường như luôn nhắc nhở mọi người phải phấn đấu đạt kết quả cao nhất trong đợt huấn luyện.
Trung úy Nguyễn Thế Vinh, Chính trị viên Đại đội huấn luyện, cho biết: “Noi gương Đại tướng bằng những hành động cụ thể, nên tất cả cán bộ, chiến sĩ đều đặt ra mục tiêu đạt kết quả cao nhất trong đợt huấn luyện”. Theo trung úy Nguyễn Ngọc Vũ, Đại đội trưởng Đại đội huấn luyện, trong những ngày qua mưa nắng thất thường, ảnh hưởng đến thao trường, bãi tập nhưng tất cả cán bộ, chiến sĩ đều khắc phục mọi khó khăn, quyết tâm đạt thành tích cao nhất trong đợt huấn luyện, cụ thể là đạt khá về chính trị, nội dung 3 môn có tiếng nổ đạt giỏi.
Vừa hoàn thành giờ huấn luyện “Gói buộc lượng nổ và tra lắp đồ dùng gây nổ”, binh nhì Tô Thanh Thức (ở xã Cát Tường, Phù Cát), Tiểu đội 3, Trung đội 1, Đại đội huấn luyện, tranh thủ giờ nghỉ giải lao giữa thao trường để đọc báo. Những bài báo viết về Đại tướng Võ Nguyên Giáp luôn được Thức và các chiến sĩ chọn đọc trước. Thức khoe: “Vừa rồi Đại đội tổ chức bắn thử súng AK tư thế nằm, em bắn đạt 29 điểm, được tuyên dương trước mọi người nên rất hãnh diện. Em quyết tâm kết thúc khóa huấn luyện sẽ bắn đạn 3 điểm 10”. Binh nhì Nguyễn Anh Tuấn (xã Bình Hòa, Tây Sơn), Tiểu đội 4, Trung đội 2, Đại đội huấn luyện, thì cho biết: “Trung đoàn thường xuyên tổ chức các buổi sinh hoạt nói về Đại tướng Võ Nguyên Giáp, xem phim tài liệu về những trận đánh do Đại tưởng chỉ huy nên những chiến sĩ mới như chúng tôi vô cùng khâm phục tài và đức của Đại tướng. Vì vậy, chúng tôi đều quyết tâm học tập, huấn luyện để trở thành những chiến sĩ giỏi toàn diện”.
Tại Đại đội hỗn hợp Đ30 (Bộ CHQS tỉnh, đóng quân trên xã đảo Nhơn Châu, TP Quy Nhơn), việc phát động phong trào noi gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp được cán bộ, chiến sĩ đơn vị hưởng ứng mạnh mẽ. Bằng chứng là ngày 16.10 vừa qua, trong đợt huấn luyện bắn đạt thật trên biển bằng súng cối 82mm, ĐKZ 82mm, 12,7mm, tất cả chiến sĩ đều đạt loại khá và giỏi. Đây chính là động lực để cán bộ, chiến sĩ Đại đội Đ30 hoàn thành tốt mùa huấn luyện năm 2013 với kết quả cao nhất.
Thượng úy Bùi Quốc Tuấn, Chính trị viên Đại đội hỗn hợp Đ30, cho hay: “Noi gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp, cán bộ, chiến sĩ của đơn vị ra sức thi đua bảo đảm công tác bảo quản, bảo dưỡng vũ khí, thiết bị kỹ thuật; nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu; tăng gia sản xuất, đảm bảo chủ động nguồn thực phẩm trong mùa mưa bão; làm tốt công tác dân vận… bảo vệ vững chắc vùng biển, đảo của tỉnh”.
NGUYỄN PHÚC