Sinh viên các trường đại học tình nguyện vì cộng đồng
(BĐ) - Ngày 19.10, Liên chi đoàn Khoa Tài chính ngân hàng và Quản trị kinh doanh, Trường ĐH Quy Nhơn tổ chức ra quân tình nguyện “Ngày chủ nhật xanh”. Hơn 90 đoàn viên, thanh niên đã tham gia dọn vệ sinh môi trường, bóc xóa quảng cáo rao vặt trái phép trên các trạm xe buýt, cột điện, cây xanh trên đường An Dương Vương và Ngô Mây (TP Quy Nhơn).
* Ngày 19.10, Đoàn Trường ĐH Quy Nhơn phối hợp với CLB 25, Trung tâm Huyết học và Truyền máu - BVĐK tỉnh tổ chức hiến máu tình nguyện đợt 5- năm học 2013-2014. Kết quả, Ban tổ chức đã thu được 293 đơn vị máu. Được biết, từ đầu năm học đến nay, đoàn viên, thanh niên Trường ĐH Quy Nhơn đã tình nguyện hiến 1.388 đơn vị máu.
* Tối 18.10, tại xã Vĩnh Thuận, huyện Vĩnh Thạnh, Tỉnh đoàn phối hợp với Huyện đoàn Vĩnh Thạnh tổ chức tọa đàm “Thanh niên chung tay xây dựng nông thôn mới” với sự tham gia của hơn 100 ĐVTN và nhân dân địa phương.
Đây là dịp ĐVTN, nhân dân giao lưu và được giải đáp những điều chưa biết về Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới với anh Lê Văn Vinh, Bí thư Huyện đoàn Vĩnh Thạnh; bà Dương Thị Hằng, Phó Chủ tịch UBND, Phó Ban quản lý xây dựng nông thôn mới xã Vĩnh Thuận, huyện Vĩnh Thạnh. Ngoài ra, chương trình còn tổ chức văn nghệ, biểu diễn tiểu phẩm, bốc thăm trả lời câu hỏi xung quanh vấn đề xây dựng nông thôn mới.
* Ngày 18.10, Trường Đại học Quang Trung đã tổ chức cuộc thi “Tìm kiếm tài năng sinh viên lần I năm 2013”. Sinh viên có năng khiếu, tài năng trên các lĩnh vực như võ thuật, hát, nhạc cụ, khiêu vũ, biên đạo múa, vũ đạo, kịch, ngâm thơ, kể chuyện… tham gia 3 vòng thi sơ khảo, bán kết, chung kết. Dự kiến, vòng chung kết diễn ra ngày 30.10 với 20 tiết mục. Những tiết mục đạt giải cao sẽ được chọn tham gia chương trình “Hành trình Bài ca sinh viên” do Trung ương Hội Sinh viên tổ chức.
ĐÌNH PHÙNG-H.YẾN- KIM PHƯƠNG