Tưng bừng ngày hội tòng quân
Sáng 20.2, 11 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh đồng loạt tổ chức Lễ giao nhận quân năm 2019. Đến khoảng 8h30, việc giao - nhận 2.570 thanh niên nhập ngũ đợt này đã hoàn tất. Trong đó, có 2.400 thanh niên về các đơn vị quân đội và 170 thanh niên thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND.
Các đại biểu tham dự lễ giao, nhận quân 2019 tại TP Quy Nhơn. Ảnh Hồng Phúc
* Lễ giao, nhận quân năm 2019 tại TP Quy Nhơn diễn ra trong không khí trang nghiêm nhưng rất sôi nổi, vui tươi. Đồng chí Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; thiếu tướng Trịnh Đình Thạch, Phó Chính ủy Quân khu 5; cùng lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh, lãnh đạo TP Quy Nhơn và đại diện các đơn vị nhận quân dự.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng tặng hoa, động viên thanh niên TP Quy Nhơn lên đường nhập ngũ. Ảnh Văn Lưu
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn Ngô Hoàng Nam, nhấn mạnh: “Hôm nay TP Quy Nhơn tiễn đưa 375 thanh niên lên đường nhập ngũ, thực hiện nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc. Đây là nghĩa vụ thiêng liêng cao cả, là vinh dự lớn lao, niềm tự hào của mỗi thanh niên. Tôi tin rằng các thanh niên lên đường nhập ngũ hôm nay sẽ luôn ghi nhớ và phát huy truyền thống anh hùng LLVT của địa phương; truyền thống chiến đấu kiên cường bảo vệ Tổ quốc của các thế hệ cha anh chúng ta suốt chiều dài lịch sử của dân tộc, dù trong bất cứ hoàn cảnh nào vẫn luôn nhận thức rõ nhiệm vụ và trách nhiệm của mình đối với quê hương, đất nước; không ngừng phấn đấu, tu dưỡng, rèn luyện, ra sức học tập nâng cao phẩm chất đạo đức cách mạng, trình độ, năng lực công tác, xây dựng bản lĩnh chính trị vững vàng, vượt qua mọi khó khăn gian khổ, quyết tâm hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao”.
Thiếu tướng Trịnh Đình Thạch tặng hoa, động viên thanh niên TP Quy Nhơn lên đường nhập ngũ Thanh niên TP Quy Nhơn hăng hái lên đường nhập ngũ. Ảnh Hồng Phúc
Đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh tặng hoa, động viên thanh niên TP Quy Nhơn lên đường nhập ngũ. Ảnh Hồng Phúc
Người thân các thanh niên bịn rịn chia tay lên đường nhập ngũ. Ảnh Hồng Phúc
375 thanh niên TP Quy Nhơn bước qua cầu vinh quang lên đường nhập ngũ. Ảnh Văn Lưu
Hàng ngàn người thân tiễn các tân binh lên đường nhập ngũ. Ảnh Văn Lưu
Sau nghi thức đốt đuốc truyền thống và đánh trống khai quân, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, thiếu tướng Trịnh Đình Thạch cùng các đại biểu đã tặng hoa và động viên các thanh niên TP Quy Nhơn lên đường nhập ngũ. Các đơn vị nhận quân của TP Quy Nhơn gồm: Quân chủng Phòng không Không quân; Quân đoàn 3; Cục Hậu cần (Quân khu 5); Trung đoàn 739 (Bộ CHQS tỉnh); BĐBP tỉnh và CA tỉnh.
Đến 8 giờ cùng ngày, lễ giao nhận quân tại TP Quy Nhơn kết thúc, đảm bảo 100% quân số theo chỉ tiêu giao.
HỒNG PHÚC
*Sáng 20.2, tại Sân vận động An Nhơn, UBND TX An Nhơn long trọng tổ chức Lễ giao nhận quân năm 2019. Đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh dự.
Đồng chí Lê Kim Toàn tặng hoa động viên thanh niên TX An Nhơn lên đường nhập ngũ.
Ngay từ tờ mờ sáng, hàng trăm thanh niên cùng người thân đã đến Sân vận động An Nhơn để tham dự lễ giao nhận quân. Đợt giao quân năm 2019, TX An Nhơn có 320 thanh niên lên đường nhập ngũ; trong đó có 50 thanh niên viết đơn tự nguyện nhập ngũ, hàng chục thanh niên đăng ký phục vụ lâu dài trong quân ngũ. Nhờ làm tốt công tác tuyển chọn, chú trọng nâng cao chất lượng về chính trị, học vấn nên các thanh niên trúng tuyển quân sự năm nay của TX An Nhơn đều có trình độ học vấn từ tốt nghiệp THPT đến trung cấp, cao đẳng, đại học.
Ngay sau khi thực hiện nghi thức thắp lửa truyền thống và mở hội trống ra quân, đồng chí Lê Kim Toàn và đại diện lãnh đạo Thị ủy, UBND TX An Nhơn đến tặng hoa, động viên các tân binh phát huy truyền thống của quê hương An Nhơn anh hùng, nâng cao ý thức tự giác, tự quản, tự rèn; chấp hành nghiêm kỷ luật, đoàn kết nội bộ, ra sức thi đua góp phần xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện; làm tròn nhiệm vụ mà Đảng, quân đội và nhân dân giao phó.
Đồng chí Đoàn Văn Phi, Bí thư Thị ủy An Nhơn khen thưởng cho các gia đình tiêu biểu trên địa bàn TX trong thực hiện Luật Nghĩa vụ quân sự
Dịp này, UBND TX An Nhơn đã khen thưởng cho 15 gia đình tiêu biểu thực hiện tốt nghĩa vụ quân sự trên địa bàn thị xã là các gia đình thuộc trường hợp có 2 người con trai và có một con trai duy nhất tham gia nghĩa vụ quân sự.
Tân binh Nguyễn Thành Nhân (SN 1997, trú thôn An Thành, xã Nhơn Lộc), cho biết: “Tôi vừa tốt nghiệp Trường Cao đẳng Nghề Quy Nhơn. Nhận thấy môi trường quân đội sẽ giúp rèn luyện bản thân nên đợt giao quân năm nay tôi tự nguyện viết đơn nhập ngũ. Tôi hứa sẽ hoàn thành tốt nhiệm vụ và mong muốn được phục vụ lâu dài trong quân đội”.
Người thân bịn rịn chia tay tân binh TX An Nhơn lên đường nhập ngũ.
Ông Võ Văn Thừa, trú xã Nhơn An - có con trai duy nhất là Võ Thành Thắng (SN 2000) tham gia đợt giao quân năm 2019, chia sẻ: “Nhà tui có 1 gái, 1 trai; con gái lớn đã lập gia đình, còn thằng út ở với 2 vợ chồng. Đợt tuyển quân năm nay, con trai có nguyện vọng gia nhập quân ngũ, vợ chồng tui chấp nhận lựa chọn của con. Tui hy vọng trong môi trường quân đội, con trai sẽ trưởng thành và chín chắn hơn, sau này xuất ngũ sẽ là công dân tốt phục vụ gia đình và xã hội”.
Trung tá Đỗ Văn Hải, Chủ nhiệm chính trị Trung đoàn 866, Sư đoàn Bộ binh 31, Quân đoàn 3 - đơn vị nhận quân trên địa bàn TX An Nhơn, nhận xét: “Đợt giao quân năm 2019, TX An Nhơn tạo điều kiện thuận lợi cho các đơn vị nhận quân trong hồ sơ, thủ tục. Các tân binh năm nay đều có chất lượng cao trong sức khỏe, học vấn và lý lịch gia đình, bản thân. Chúng tôi sẽ phát huy tốt vai trò trách nhiệm, huấn luyện và rèn luyện các thanh niên trở thành những chiến sĩ có chất lượng tốt, sau khi xuất ngũ trở thành những công dân có ích cho quê hương, đất nước”.
VĂN LỰC
.* Lễ giao, nhận quân năm 2019 được UBND huyện Tuy Phước tổ chức trang trọng tại sân vận động xã Phước Lộc vào sáng 20.2. Đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh tới dự và động viên thanh niên lên đường nhập ngũ.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng tặng hoa động viên thanh niên trước giờ lên đường nhập ngũ.
Phát biểu tại buổi lễ, thượng tá Nguyễn Văn Dư, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, nhấn mạnh: “Để thực hiện tốt nhiệm vụ, đơn vị phối hợp với các ban, ngành của UBND huyện tổ chức nghiên cứu quán triệt, đồng thời tuyên truyền, phổ biến sâu rộng nội dung của Luật Nghĩa vụ quân sự mới trong cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân, nhất là thanh niên trong độ tuổi thi hành nghĩa vụ quân sự. Cơ quan quân sự đã tích cực, chủ động phối hợp làm tham mưu trong kiện toàn Hội đồng nghĩa vụ Quân sự, tổ chức triển khai các bước của quy trình tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ, khám sức khỏe… Phối hợp và phát huy vai trò các tổ chức hội, đoàn thể trong thực hiện chính sách động viên tuyển quân, làm tốt công tác hậu phương quân đội. Tổ chức thăm, tặng quà cho gia đình và số thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự”.
Thanh niên Tuy Phước rạng rỡ lên đường nhập ngũ
Hòa cùng dòng người đổ về sân vận động xã Phước Lộc vào sáng 20.2, chúng tôi gặp bà Nguyễn Thị Chính, 52 tuổi, ở thôn Định Thiện Tây, xã Phước Quang. Sáng nay, bà đến để đưa con trai duy nhất của mình là Nguyễn Ngọc Quang, 23 tuổi, lên đường tòng quân. Nói về con trai, bà không giấu được sự tự hào: “Sau khi tốt nghiệp Đại học ngành Triết học vào tháng 6.2018 tại Trường ĐH Khoa học (ĐH Huế), cháu Quang về viết đơn tự nguyện xin nhập ngũ và trúng tuyển. Cháu được biên chế về Trung đoàn BB 739. Sáng nay dậy sớm, nhìn con mặc quân phục mà tôi thấy cháu rắn rỏi hơn rất nhiều. Thấy cháu tự tin như thế, gia đình tôi rất phấn khởi”.
Bẽn lẽn chào người thân
Quang cũng là người vinh dự được thay mặt các thanh niên huyện Tuy Phước lên đường nhập ngũ phát biểu tại buổi lễ. Tại đây, Quang hứa với các cấp lãnh đạo và nhân dân địa phương sẽ quyết tâm học tập, rèn luyện, chiến đấu khắc phục mọi khó khăn, chấp hành nghiêm kỷ luật quân đội, quy định đơn vị, pháp luật Nhà nước; an tâm gắn bó với đơn vị, hoàn thành tốt nghiệm vụ phục vụ tại ngũ. Quyết tâm bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam XHCN, luôn xứng đáng với danh hiệu cao quý “Bộ đội cụ Hồ” và truyền thống thế hệ thanh niên huyện Tuy Phước.
Rất đông người thân đến tiễn con lên đường nhập ngũ
Trong lần giao quân này, huyện Tuy Phước có 325 thanh niên nhập ngũ về các đơn vị, gồm: Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân, Sư Đoàn 315/Quân khu 5, BĐBP tỉnh, Trung đoàn BB 739/Bộ CHQS tỉnh và CA tỉnh. Sau nghi thức đốt đuốc truyền thống và đánh trống khai quân, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã trực tiếp xuống khu vực tập trung của chiến sĩ mới, ân cần thăm hỏi, tặng hoa động viên, căn dặn các chiến sĩ. Sự quan tâm sâu sắc của Chủ tịch UBND tỉnh tạo ấn tượng đặc biệt đối với các chiến sĩ mới trước giờ lên đường về đơn vị.
Cờ hoa rực rỡ, tiếng trống hội nhộn nhịp, khí thế lên đường sôi nổi, xen lẫn sự lưu luyến, bịn rịn là không khí mà chúng tôi ghi nhận được tại lễ giao nhận quân năm nay trên địa bàn huyện Tuy Phước. Đặc biệt, nhờ sự chuẩn bị tỉ mỉ, chu đáo đã giúp lễ giao, nhận quân của huyện diễn ra nhanh, gọn, an toàn và hoàn thành trước 9 giờ cùng ngày.
TRỌNG LỢI
* Ngay từ mờ sáng 20.2, hàng trăm người dân đã tập trung tại sân vận động của Trung tâm Văn hóa huyện miền núi Vĩnh Thạnh để tiễn đưa thanh niên lên đường nhập ngũ. Đợt này, huyện Vĩnh Thạnh có 61 thanh niên lên đường làm nhiệm vụ tại các đơn vị quân đội, công an. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long dự.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long tặng hoa cho các thanh niên lên đường nhập ngũ tại Vĩnh Thạnh. NGUYỄN HÂN
Trước giờ làm lễ giao nhận quân, Đinh Y Giang Gun (18 tuổi, ở xã Vĩnh Hòa) tranh thủ thời gian tạm biệt bà con, họ hàng. Ngay từ nhỏ, cha mẹ đã ly hôn nên Gun được ông bà nội nuôi dưỡng. Học hết lớp 10, Giang Gun nghỉ học vào Đồng Nai làm công nhân được vài tháng thì trúng tuyển nghĩa vụ quân sự. Cách đây nửa tháng, nhận được lệnh nhập ngũ, Gun xin nghỉ việc, về quê đón Tết và chuẩn bị lên đường làm nhiệm vụ. “Nhận được lệnh nhập ngũ, mình chỉ lo lắng ông bà nội ở nhà đã hơn 60 tuổi. Nhưng các cô chú ở chính quyền, đoàn thể xã đến nhà động viên nên mình an tâm. Được làm một quân nhân phục vụ trong quân đội là niềm tự hào của nhiều thanh niên nên mình sẽ phấn đấu để hoàn thành nhiệm vụ”, Gun chia sẻ.
Thanh niên huyện Vĩnh Thạnh bước qua cầu vinh quang lên đường nhập ngũ. NGUYỄN HÂN
Phát biểu trước giờ nhập ngũ, tân binh Nguyễn Xuân Duy (ở thị trấn Vĩnh Thạnh) bày tỏ mong muốn chính quyền địa phương quan tâm hơn nữa đến chính sách hậu phương của quân đội, tạo mọi điều kiện để người thân của quân nhân phát triển kinh tế, đó là nguồn động viên để các quân nhân yên tâm hoàn thành tốt nhiệm vụ trong quân ngũ.
Đến 7h40 phút, huyện Vĩnh Thạnh hoàn thành công tác giao quân, đạt 100% chỉ tiêu, đảm bảo tuyệt đối an toàn, đúng thời gian quy định và được tổ chức trong không khí trang trọng và đầm ấm.
NGUYỄN HÂN – XUÂN DŨNG
* Cùng với các địa phương khác trong tỉnh, đúng 8h sáng 20.2, huyện An Lão đã hoàn thành Lễ giao nhận quân năm 2019. Năm nay toàn huyện có 53 thanh niên lên đường nhập ngũ (8 thanh niên tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân). Trong đó, có 28 thanh niên là người dân tộc Hre và 4 thanh niên người dân tộc Bana; 1 thanh niên là đảng viên, tỷ lệ đoàn viên chiếm 98,18%; 2 thanh niên có trình độ Cao đẳng và có 5 thanh niên tự nguyện viết đơn lên đường nhập ngũ.
Lãnh đạo huyện tặng hoa, động viên thanh niên lên đường nhập ngũ
Phát biểu trước lúc lên đường, thay mặt các thanh niên lên đường nhập ngũ, chiến sĩ mới Trần Thanh Phương, là đảng viên (dân tộc Kinh, ở xã An Tân) tự hào nói: “Từ giờ phút này tôi là người chiến sĩ của QĐND anh hùng, trở thành “Bộ đội Cụ Hồ”, mục tiêu của tôi là tích cực rèn luyện, tu dưỡng và chọn binh nghiệp là nghề tương lai của cuộc đời mình”.
Huyện đoàn tặng quà cho thanh niên lên đường nhập ngũ
Đúng 8h sáng, huyện An Lão đã hoàn thành việc giao quân cho đơn vị: Sư đoàn bộ binh 2 (Quân khu 5); Bộ CHQS tỉnh và các đơn vị Công an, đạt 100% chỉ tiêu giao.
THY PHƯƠNG
* Sáng 20.2, tại Sân vận động thị trấn Bồng Sơn, 345 thanh niên huyện Hoài Nhơn trong trang phục chỉnh tề của người lính đã hăng hái lên đường làm nghĩa vụ quân sự. Hàng ngàn người dân và gia đình, bạn bè cũng đã đến để đưa tiễn các em. Tham dự lễ giao quân có đồng chí Trần Châu - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Đại tá Cao Thứ, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh.
Đồng chí Trần Châu, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh trống mở hội giao quân.
Lễ giao nhận quân tại huyện Hoài Nhơn diễn ra an toàn, nhanh chóng, đúng trình tự. Trong 345 thanh niên nhập ngũ đợt này có 320 thanh niên được giao cho 7 đơn vị của Bộ, Quân khu và tỉnh. Điểm nổi bật trong công tác tuyển quân năm nay của huyện Hoài Nhơn là ngoài chất lượng sức khỏe đều đảm bảo, thì tỷ lệ thanh niên có trình độ học vấn cao hơn so với mọi năm. Trong số 345 thanh niên có lệnh gọi thì có 23 thanh niên có trình độ đại học, 20 thanh niên tốt nghiệp cao đẳng, 6 thanh niên trình độ trung cấp, có 24 thanh niên viết đơn tình nguyện được phục vụ lâu dài trong quân đội.
Lãnh đạo tỉnh, huyện tặng hoa cho các thanh niên trước khi bước qua cầu vinh quang
Trong không khí hào hùng của lễ giao nhận quân, tân binh Đoàn Duy Trinh ở xã Hoài Đức vui vẻ cho biết: “Em rất nao nức để chờ đón ngày này, sáng nay có cả ba và mẹ cùng với nhiều người thân đến tiễn em lên đường nhập ngũ. Em hứa sẽ là một người lính ưu tú, nỗ lực hết mình vì sự nghiệp bảo vệ Tổ Quốc”.
Phát huy truyền thống của quê hương và gia đình, tân binh Nguyễn Thanh Dưỡng ở xã Tam Quan Nam vừa tốt nghiệp Cao đẳng Sư phạm tại Trường Cao đẳng Bình Định, không theo nghề “gõ đầu trẻ” mà viết đơn tình nguyện nhập ngũ với nguyện vọng được phục vụ lâu dài trong quân đội. Dưỡng chia sẻ: “Là gia đình làm nghề biển nhiều đời, tôi rất vui được tham gia nghĩa vụ tại đơn vị quân chủng hải quân, được giữ gìn biển đảo của quê hương như bao đời nay ngư dân trên địa bàn xã tôi đã làm, tôi thấy rất hãnh diện và tự hào”.
THÁI NGÂN - THANH TÂM - QUANG HẢI
* Cùng với các địa phương khác, sáng 20.2, tại khu sinh hoạt văn hóa huyện, huyện Phù Cát tổ chức trọng thể lễ giao nhận quân năm 2019. Đến dự có đồng chí Phan Cao Thắng, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh.
Lãnh đạo huyện Phù Cát đánh trống khai hội ngày hội tòng quân
Trong đợt giao quân năm nay, huyện Phù Cát có 326 thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự lên đường làm nhiệm vụ bảo vệ tổ quốc, đạt 100% chỉ tiêu tỉnh giao. Có 7 đơn vị nhận quân gồm: Trung đoàn 274 Sư đoàn 377 Phòng không Không quân; Trung đoàn bộ binh 866 - Sư đoàn 31 (Quân đoàn 3); Vùng 4 hải quân; Bộ Tham mưu (Quân khu 5); Trung đoàn Bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh); Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh và Công an tỉnh.
Phan Cao Thắng, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh tặng hoa, động viên thanh niên Phù Cát lên đường nhập ngũ
Nhờ thực hiện tốt công tác tuyên truyền vận động và công khai minh bạch trong công tác tuyển quân nên nhận thức của nhân dân, nhất là thanh niên về Luật Nghĩa vụ quân sự được nâng lên; đại đa số thanh niên huyện đều xác định tốt quyền lợi và nghĩa vụ của mình trước nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc và có nhiều thanh niên đã tình nguyện phục vụ lâu dài trong quân đội.
Trong tổng số 326 thanh niên huyện Phù Cát trúng tuyển có 60% thanh niên đã tốt nghiệp THPT, 27% thanh niên tốt nghiệp cao đẳng, đại học, có 3 đảng viên, 10 đối tượng kết nạp đảng và 47% thanh niên trẻ tuổi (từ 18 - 21 tuổi). Các xã có tỷ lệ thanh niên trúng tuyển cao là: Cát Hanh, Cát Khánh, Cát Thành, Cát Trinh, Cát Tân, Cát Tài, Cát Minh, Cát Nhơn.…
TRƯỜNG GIANG
* Sáng 20.2, UBND huyện Phù Mỹ long trọng tổ chức lễ giao, nhận quân năm 2019, đưa tiễn 333 thanh niên ưu tú lên đường nhập ngũ.
Trong tiết trời se lạnh, sương mù dày đặc, nhưng đã có rất đông người thân, bạn bè, nhân dân, học sinh, sinh viên, các đồng chí lãnh đạo của địa phương có mặt tại Sân vận động huyện (nơi tổ chức lễ) để động viên và tiễn các thanh niên lên đường làm nghĩa vụ.
Thanh niên Phù Mỹ hăng hái lên đường nhập ngũ
Thanh niên Đỗ Phúc Đức (xã Mỹ Hòa), là một trong những thanh niên viết đơn tình nguyện nhập ngũ đợt này, cho biết: Dù là con một, đang nuôi cha mẹ già, thuộc diện được tạm hoãn, nhưng nhận thức sâu sắc việc thực hiện nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ thiêng liêng đối với Tổ quốc, là vinh dự của bản thân và gia đình, nên anh đã tình nguyện viết đơn xin thực hiện nghĩa vụ quân sự. Sau khi tham gia các vòng sơ tuyển, khám tuyển được tổ chức tại xã, anh đã nhận được lệnh gọi nhập ngũ. “Cảm xúc hiện tại của mình là rất phấn khởi. Thời gian tại ngũ sẽ cho tôi nhiều cơ hội để rèn luyện bản thân. Điều mình trăn trở nhất là cha mẹ già ở nhà, nhưng mọi người ai cũng phấn khởi, động viên, nên bản thân rất an tâm, sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ”, Đức cho biết. Quyến luyến và đôi chút xúc động trong giờ chia tay, nhưng ông Đỗ Hữu Quỳnh (cha của Đức) rất quyết đoán “Cháu nó đi là tốt. Đi để học, để rèn luyện, để trưởng thành. Ở nhà mình còn bà con cô bác, láng giềng…”
Nhờ làm tốt công tác tuyển chọn, chú trọng nâng cao chất lượng, nên 333 thanh niên trúng tuyển năm nay của huyện Phù Mỹ đều có sức khỏe tốt, tuổi đời khá trẻ, thanh niên có trình độ đại học, cao đẳng và trung cấp chiếm tỉ lệ 30 %; có 45 thanh niên đã viết đơn tình nguyện gia nhập quân đội.
Lãnh đạo huyện Phù Mỹ tuyên dương các gia đình thực hiện tốt Luật Nghĩa vụ quân sự
Tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Văn Dũng- Chủ tịch UBND huyện Phù Mỹ, chia sẻ với các tân binh rằng: “Trong chiến tranh cũng như hòa bình, thanh niên huyện ta luôn là lực lượng xung kích đi đầu trong các mặt trận, đã có những cống hiến to lớn, góp phần vào công cuộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Tôi mong muốn các đồng chí tân binh hãy giữ gìn đoàn kết, thường xuyên tu dưỡng, rèn luyện phẩm chất đạo đức người quân nhân cách mạng, tiếp bước cha anh xây dựng Quân đội Nhân dân Việt Nam từng bước chính quy, tinh nhuệ, hiện đại, phát huy truyền thống quê hương Phù Mỹ anh hùng”.
THANH TRỌN
* Sáng 20.2, Đảng bộ, Chính quyền và Nhân dân huyện Hoài Ân trang trọng tổ chức lễ giao nhận quân năm 2019. Năm nay huyện Hoài Ân được giao chỉ tiêu tuyển 156 thanh niên lên đường làm nghĩa vụ. Trong đó, 11 thanh niên thực hiện nghĩa vụ công an nhân dân và 145 thanh niên thực hiện nghĩa vụ quân sự gồm: 5 tân binh về BĐBP tỉnh; 7 tân binh về Trung đoàn 739 (BCH quân sự tỉnh); 36 tân binh về Sư đoàn bộ binh 2 (Quân Khu 5); 16 tân binh về Bộ Tổng tham mưu (Quân khi 5) và 82 tân binh về Sư đoàn 31 (Quân đoàn 3).
Niềm vui thanh niên Hoài Ân trước khi lên đường nhập ngũ.
Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Phan Phi Hổ tặng hoa và động viên thanh niên Hoài Ân nhập ngũ.
7 giờ 35 phút cùng ngày, lễ giao nhận quân tại huyện Hoài Ân kết thúc, đảm bảo 100% quân số theo chỉ tiêu giao.
VÕ CHÍ HÀ
* Lễ giao nhận quân của huyện Vân Canh diễn ra vào sáng hôm nay thực sự là ngày hội tiễn đưa 56 thanh niên lên đường làm nghĩa vụ thiêng liêng với quê hương. Với phương châm “tuyển người nào chắc người đó” và giao quân không bù đổi, công tác tuyển quân tại các xã, thị trấn trên địa bàn huyện đã được thực hiện theo đúng quy trình, luật định, công khai, dân chủ, chất lượng thanh niên sẵn sàng nhập ngũ được nâng lên rõ rệt. Trước ngày giao quân, các ban, ngành, đoàn thể địa phương đã tích cực tổ chức thăm hỏi, tặng quà, động viên gia đình và thanh niên trúng tuyển. Đặc biệt, xã vùng cao Canh Liên có 9 thanh niên lên đường nhập ngũ đợt này đều có hoàn cảnh khó khăn, trong đó thanh niên Đinh Văn Cơ, con nhỏ chưa đầy năm nhưng vẫn yên tâm lên đường nhập ngũ.
Thanh niên Phạm Văn Nhanh (xã Canh Hiệp) thay mặt 56 thanh niên huyện đọc quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ
Đến 8h sáng 20.2, huyện Vân Canh đã giao đủ 56 thanh niên nhập ngũ, đạt 100% chỉ tiêu, trong đó có 6 thanh niên làm nghĩa vụ công an, 45 thanh niên cho Sư đoàn bộ binh 2 (Quân khu 5); 4 thanh niên cho Trung đoàn bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh) và Hải quân 1 thanh niên.
HẠNH PHÚC
* Sáng 20.2, trước Quảng trường trung tâm huyện Tây Sơn, không khí lễ giao nhận quân diễn ra trang trọng và thật sự là ngày hội. Sau chương trình văn nghệ chào mừng chủ đề mừng Đảng, mừng Xuân, ca ngợi anh bộ đội cụ Hồ, lãnh đạo huyện thắp ngọn lửa truyền thống và nổi trống hội giao quân, đồng thời phát biểu động viên và giao nhiệm vụ cho các tân binh trước lúc lên đường nhập ngũ.
Lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh tặng hoa động viên thanh niên Tây Sơn lên đường nhập ngũ
Năm nay, Tây Sơn có 220 thanh niên lên đường nhập ngũ tại 5 đơn vị thuộc lực lượng Công an và Quân đội. Trong đó ngành Quân đội là 200 thanh niên, giao cho các đơn vị: Quân đoàn 3; BĐBP tỉnh; Cục kỹ thuật (Quân khu 5); Sư đoàn 2 (Quân khu 5) và Trung đoàn bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh); 20 thanh niên cho Trung đoàn Cảnh sát Cơ động E23-K20 và Trại giam Kim Sơn. Trong tổng số thanh niên nhập ngũ đợt này, có 3 thanh niên là đảng viên, có 60 thanh niên có trình độ từ trung cấp trở lên.
Thanh niên Tây Sơn bước qua cầu vinh quang lên đường nhập ngũ
Tại buổi lễ, huyện Tây Sơn biểu dương khen thưởng 19 gia đình làm tốt công tác vận động thanh niên nhập ngũ đợt này.
NGỌC HÀ