Sáng tạo để nâng cao hiệu quả huấn luyện
Nhiều năm qua, các hoạt động khoa học quân sự đã được các cơ quan, đơn vị LLVT tỉnh sôi nổi hưởng ứng. Từ đó, xuất hiện nhiều sáng kiến, cải tiến hay, có khả năng ứng dụng rộng rãi, góp phần nâng cao chất lượng công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu của LLVT tỉnh.
“Đơn hàng” từ thực tiễn
Sáng tạo, đổi mới, sát với thực tế, đó là cảm nhận của chúng tôi khi được tham quan các sản phẩm tại Hội thi mô hình học cụ, vật chất huấn luyện năm 2019 do Bộ CHQS tỉnh tổ chức vào sáng 7.3. Đại tá Lê Đức Năm, Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết: “Yêu cầu, nhiệm vụ huấn luyện ngày càng đổi mới, đi vào chiều sâu, đòi hỏi việc thi sáng kiến, cải tiến mô hình học cụ, vật chất huấn luyện là nhiệm vụ thường xuyên, nhằm góp phần nâng cao chất lượng huấn luyện bộ đội”.
Ban giám khảo chấm điểm Hội thi mô hình học cụ, vật chất huấn luyện năm 2019 do Bộ CHQS tỉnh tổ chức vào sáng 7.3
Hội thi năm nay có sự tham gia của 11 Ban CHQS huyện, thị xã, thành phố; Trường Quân sự tỉnh, Trung đoàn Bộ binh 739 và 4 đại đội trực thuộc Bộ CHQS tỉnh. Các đơn vị thi 2 nội dung là vật chất cổ động thao trường và mô hình học cụ, vật chất huấn luyện. Nét chung của các sáng kiến, cải tiến kỹ thuật mô hình học cụ, vật chất huấn luyện trong hội thi lần này là đã bám sát yêu cầu của Bộ Quốc phòng; dễ sản xuất, giá thành thấp, có thể ứng dụng rộng rãi; giải quyết được những khó khăn, vướng mắc trong thực tế công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu ở các đơn vị, địa phương.
Kết quả Hội thi mô hình học cụ, vật chất huấn luyện năm 2019:
Khối Ban CHQS, giải nhất thuộc về Ban CHQS TX An Nhơn, giải nhì Ban CHQS huyện Phù Mỹ và Trung đoàn Bộ binh 739; giải ba Trường Quân sự tỉnh, Ban CHQS huyện Tuy Phước và Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh.
Khối các đơn vị trực thuộc, giải nhất thuộc về Ðại đội Hỗn hợp Ð30, giải nhì Ðại đội Trinh sát.
Bên cạnh đó, Hội thi có nhiều nét mới với hàng trăm sản phẩm thuộc 4 chủng loại (quân sự, chính trị, hậu cần, kỹ thuật). Thượng tá Đỗ Xuân Hùng, Trung đoàn trưởng Trung đoàn Bộ binh 739, bày tỏ: “Một số mô hình học cụ, vật chất huấn luyện tại đơn vị đã không còn phù hợp với thực tiễn nên năm nay, đơn vị đầu tư làm mới lại toàn bộ và tham gia hội thi với 114 mục, tất cả đều được chính tay chiến sĩ của đơn vị làm. Mỗi sáng kiến, cải tiến tham dự hội thi đều thể hiện trách nhiệm, sự nỗ lực nghiên cứu, sáng tạo của cán bộ, chiến sĩ đơn vị”.
Đại tá Lê Đức Năm, Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, đánh giá: “So với các năm trước, mô hình học cụ, vật chất huấn luyện năm nay đã có sự đổi mới về chất liệu, kiểu dáng, phù hợp với vị trí, địa hình của từng địa phương, đơn vị và sát với thực tế huấn luyện, chiến đấu, đáp ứng tốt yêu cầu, nhiệm vụ huấn luyện hiện nay”.
Lan tỏa phong trào sáng tạo
Những sáng kiến tại hội thi mô hình học cụ, vật chất huấn luyện năm nay chỉ là một phần nhỏ trong số các sáng kiến, cải tiến của cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh. Theo đại tá Cao Thứ, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, sau 7 năm thực hiện Nghị quyết 791-NQ/QUTW của Quân ủy Trung ương về “Lãnh đạo công tác khoa học, công nghệ và môi trường trong Quân đội đến năm 2020 và những năm tiếp theo”, đã tạo được phong trào thi đua sôi nổi, rộng khắp. “Xuất phát từ thực tế quá trình tổ chức huấn luyện, LLVT tỉnh đã đẩy mạnh và phát động sâu rộng phong trào sáng kiến, cải tiến mô hình học cụ, trang thiết bị kỹ thuật phục vụ hiệu quả nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu. Nhờ vậy, từ năm 2013 đến 2018, đã có 5 sáng kiến, cải tiến kỹ thuật trang thiết bị huấn luyện của cán bộ LLVT tỉnh được Bộ Quốc phòng và Quân khu công nhận”, đại tá Cao Thứ cho biết.
Bên cạnh đó, nhiều cán bộ, chiến sĩ đã có các công trình nghiên cứu công phu, nghiêm túc, ứng dụng các kỹ thuật công nghệ mới. Đơn cử như Bộ dụng cụ tháo đạn súng máy phòng không 12,7 mm ra khỏi dây băng của thiếu tá Châu Văn Tám (Ban CHQS TX An Nhơn) đạt giải B tại Hội thi sáng tạo kỹ thuật LLVT tỉnh lần 4 - năm 2017. Thiếu tá Tám chia sẻ về sáng kiến của mình: “Việc tháo đạn 12,7mm ra khỏi dây băng để lau chùi bảo quản hay bao gói, niêm cất rất khó khăn, mất nhiều thời gian, công sức vì không có thiết bị chuyên dùng. Dụng cụ này hoạt động dựa vào lực bẩy của mũi kềm, chế tạo với các vật liệu có sẵn trên thị trường, giá thành thấp, giúp giảm bớt thời gian, công sức, tăng thêm chất lượng bảo quản đạn súng”.
Nói về các giải pháp trong thời gian tới, đại tá Cao Thứ cho biết: “Các cấp ủy, chỉ huy các cơ quan, đơn vị trong LLVT tỉnh sẽ tiếp tục chú trọng quản lý tốt các hoạt động khoa học quân sự, bảo đảm nền nếp, phục vụ kịp thời, hiệu quả công tác lãnh đạo, chỉ huy, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới”.
HỒNG PHÚC