Tập huấn cán bộ ban CHQS cấp xã
155 học viên là chỉ huy trưởng, chỉ huy phó ban CHQS các xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh đã tham dự lớp tập huấn cán bộ quân sự ban CHQS cấp xã năm 2019, do Bộ CHQS tỉnh khai mạc tại Trường Quân sự tỉnh ngày 12.3.
Từ ngày 12 - 17.3, các học viên được bồi dưỡng, thống nhất một số nội dung như: Công tác Đảng, công tác chính trị trong dân quân tự vệ; chức năng, nhiệm vụ, mối quan hệ công tác của ban CHQS cấp xã, tổ chức biên chế dân quân tự vệ ở các trạng thái sẵn sàng chiến đấu; một số nội dung công tác lãnh đạo, chỉ đạo, hướng dẫn thực hiện Thông tư số 108/2016/TT-BQP; hướng dẫn xây dựng một số văn kiện cơ bản diễn tập chiến đấu phòng thủ cấp xã; tổ chức, phương pháp diễn tập chiến đấu phòng thủ xã, phường, thị trấn; tổ chức, phương pháp huấn luyện chiến thuật chiến đấu dân quân; sử dụng súng ngắn K54...
Đợt tập huấn nhằm thống nhất, nâng cao năng lực tham mưu, chỉ đạo, điều hành, trình độ tổ chức thực hiện cho cán bộ quân sự cấp xã, góp phần nâng cao chất lượng công tác quân sự, quốc phòng địa phương ở cơ sở năm 2019 và những năm tiếp theo.
ANH TUẤN