LLVT xã Ân Tín (Hoài Ân): Phát huy truyền thống quê hương anh hùng
Cách đây 81 năm, tại ngôi miếu cổ dưới gốc cây sộp cổ thụ giữa cánh đồng Bà Tấn ở thôn Vạn Ðức (nay là thôn Vạn Hội 2, xã Ân Tín), Chi bộ cộng sản đầu tiên của huyện Hoài Ân đã được thành lập. Cũng chính tại nơi đây, lớp lớp thế hệ thanh niên được tôi luyện lòng yêu nước, tinh thần đoàn kết, ý chí cách mạng kiên cường, cống hiến máu xương và tuổi thanh xuân cho đất nước. Trải qua các cuộc chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, Ðảng bộ và nhân dân Ân Tín đã tiễn đưa hàng nghìn người con ưu tú lên đường nhập ngũ. Với những thành tựu, đóng góp trong các giai đoạn cách mạng, Ðảng bộ, nhân dân và LLVT xã Ân Tín đã được Ðảng, Nhà nước tuyên dương danh hiệu “Ðơn vị Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân” thời kỳ kháng chiến chống Mỹ.
Ban CHQS xã Ân Tín huấn luyện cho lực lượng dân quân tại địa phương.
Ngày nay, để xây dựng và củng cố vững chắc thế trận quốc phòng toàn dân, Ðảng ủy xã đã đẩy mạnh công tác giáo dục chính trị, tư tưởng cho cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ, chiến sĩ trong Ban CHQS xã. Bên cạnh đó, xã cũng tập trung xây dựng, củng cố đội ngũ cán bộ Ban CHQS xã đủ số lượng, có chất lượng toàn diện. Thường xuyên giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, tuyệt đối trung thành với Đảng, Tổ quốc và nhân dân, có quyết tâm cao, sẵn sàng nhận và hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao. Hàng năm, lực lượng dân quân được tổ chức huấn luyện nghiêm túc, bám sát yêu cầu nhiệm vụ, bảo đảm nội dung chương trình, thời gian theo quy định, quân số tham gia huấn luyện đạt trên 90%; chất lượng huấn luyện từng bước được nâng lên. Công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ được thực hiện nghiêm túc, có nền nếp. Việc đăng ký nghĩa vụ quân sự đối với thanh niên tuổi 17 đạt 100%, bảo đảm “công bằng, dân chủ, công khai và đúng luật”. Chất lượng công dân nhập ngũ ngày càng được nâng lên, hàng năm xã đều hoàn thành và vượt chỉ tiêu được giao.
Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Ân Tín Nguyễn Văn Mật, cho biết: “Một trong những yếu tố quan trọng tạo nên thành tích của xã trong công tác quân sự, quốc phòng địa phương chính là việc thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội. Ðảng ủy, UBND xã luôn quan tâm, tạo mọi điều kiện để thực hiện nhiệm vụ này. Trong các dịp lễ, tết, lễ giao nhận quân hàng năm, Ban CHQS xã phối hợp với các đoàn thể tổ chức thăm hỏi, tặng quà các gia đình có công với cách mạng, đối tượng chính sách, thanh niên lên đường thực hiện nghĩa vụ quân sự”.
Phát huy truyền thống anh hùng, Đảng bộ, chính quyền, nhân dân và LLVT xã Ân Tín tiếp tục phấn đấu, xây dựng xã phát triển toàn diện, góp phần vào sự phát triển chung của huyện và của tỉnh.
ANH TUẤN