Cúp Bà Xê về huyện
Hoạt động chào mừng kỷ niệm 88 năm Ngày thành lập Ðoàn ở TX An Nhơn và huyện Tuy Phước năm nay thêm sôi nổi qua Giải bóng đá mi ni khối trường THPT cúp Bà Xê lần đầu tiên được tổ chức, nhờ sự ủng hộ nhiệt tình của nhà tài trợ đến từ TP Quy Nhơn.
Trường THPT Xuân Diệu vô địch Giải bóng đá mi ni khối trường THPT huyện Tuy Phước cúp Bà Xê lần thứ I - 2019.
Chiều 24.3 vừa qua, tại sân bóng đá mi ni cỏ nhân tạo xã Phước Nghĩa, diễn ra trận chung kết Giải bóng đá mi ni khối trường THPT huyện Tuy Phước cúp Bà Xê lần thứ I - 2019, do Huyện đoàn, Hội LHTN Việt Nam huyện Tuy Phước phối hợp tổ chức theo hình thức xã hội hóa. Trận đấu diễn ra hấp dẫn, thu hút đông đảo học sinh, giáo viên, lãnh đạo trường đến cổ vũ. Trường THPT Xuân Diệu đã tận dụng cơ hội ghi bàn tốt hơn để chiến thắng với tỉ số 2-1 trước Trường THPT Tuy Phước 1, đoạt cúp vô địch.
“Giải bóng đá góp phần thiết thực trong việc thúc đẩy phong trào tập luyện TDTT trong học sinh các trường. Qua theo dõi các trận đấu, tôi thấy nhiều em đã thể hiện kỹ năng chơi bóng, cần có thêm sân chơi giao lưu, thi đấu cọ xát để phát triển năng khiếu. Nếu tiếp tục có được sự ủng hộ xã hội hóa để duy trì tổ chức Giải bóng đá mi ni khối trường THPT huyện Tuy Phước là điều rất tốt”.
Thầy Trương Văn Dự, Hiệu trưởng Trường THPT Xuân Diệu
Anh Nguyễn Công Ý, Phó Bí thư Huyện đoàn kiêm Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam huyện Tuy Phước, nhìn nhận: “Đây là lần đầu tiên chúng tôi tổ chức một giải bóng đá như thế này, nhưng tất cả 5 trường THPT trên địa bàn huyện đều hào hứng tham gia. Qua đó, tạo sân chơi lành mạnh, cơ hội cho đội bóng các trường giao lưu, học hỏi, gắn kết vì sự phát triển chung của phong trào bóng đá. Chúng tôi trân trọng cảm ơn cơ sở sản xuất bánh chưng, bánh tét Bà Xê, Trấn Hiệp sport ở TP Quy Nhơn đã có nhiều hỗ trợ quan trọng giúp giải đấu thành công. Chúng tôi đặc biệt phấn khởi khi các nhà tài trợ khẳng định, sẽ tiếp tục đồng hành duy trì tổ chức giải - sân chơi giàu ý nghĩa của học sinh Tuy Phước - vào những năm tới”.
Trước đó, từ ngày 7 - 22.3, Giải bóng đá mi ni khối trường THPT TX An Nhơn cúp Bà Xê lần thứ I - 2019 cũng đã được tổ chức thành công, kết quả Trường THPT Nguyễn Trường Tộ vô địch, Trường THPT An Nhơn 3 giữ ngôi á quân.
Người “đạo diễn” thành công 2 giải đấu trên là anh Tô Phước Sanh, đại diện Cơ sở sản xuất bánh chưng, bánh tét Bà Xê (phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn). Liên tục nhiều năm qua, gia đình anh Sanh tài trợ, tổ chức nhiều giải bóng đá phong trào ở TP Quy Nhơn. Sau những đóng góp lớn trong việc duy trì tổ chức và nâng cao chất lượng Giải bóng đá mini khối trường THPT TP Quy Nhơn tranh cúp Bà Xê trong 5 năm qua (từ 2014 đến 2018), “ông bầu” Tô Phước Sanh quyết định giúp các huyện, thị xã tổ chức giải.
Nói là làm, từ Quy Nhơn anh Tô Phước Sanh ra tận nơi lo tổ chức từng trận đấu ở TX An Nhơn, huyện Tuy Phước. Anh còn nhiệt tình hướng dẫn các đơn vị ở cơ sở về cách thức chuẩn bị, tổ chức. Các đội bóng tham gia được nhà tài trợ kiêm tổ chức lo “trọn gói” từ cúp, cờ, giải thưởng, băng rôn, trang phục thi đấu, hỗ trợ tiền xe di chuyển đến sân. Ngay cả trọng tài, anh cũng mời từ Quy Nhơn về bắt để tăng thêm tính khách quan. Không kể thời gian, công sức, riêng chi phí tài trợ tổ chức 2 giải đấu cũng đã hơn 50 triệu đồng.
Anh Tô Phước Sanh chia sẻ: “Tôi thấy vui khi mình góp phần kích thích tinh thần tập luyện thể thao, thi đấu của các em học sinh THPT. Nhiều trường còn cho biết nếu duy trì tổ chức giải đấu vào năm sau, thì họ sẽ tổ chức giải đấu nội bộ trong trường trước để tuyển chọn cầu thủ, đầu tư tập luyện thi đấu tốt hơn, chỉ bấy nhiêu thôi tôi đã thấy hạnh phúc vì việc làm của mình đã sớm có tác động tích cực. Chiều 31.3 tới, tôi đứng ra tổ chức trận tranh “siêu cúp” giữa 2 đội vô địch giải trường THPT kể trên tại sân bóng đá mi ni Thảo Loan ở TX An Nhơn. Trong năm học 2019 - 2020, tôi dự định sẽ tiếp tục tài trợ và phối hợp tổ chức thêm giải đấu ở một vài huyện khác trong tỉnh, nhằm tiến tới thực hiện điều ấp ủ từ lâu - tổ chức Giải bóng đá mi ni tranh cúp vô địch khối trường THPT toàn tỉnh, với đại diện các đội bóng vô địch giải bóng đá THPT ở các huyện, thị xã, thành phố cùng tham gia tranh tài”.
HOÀI THU