Hoạt động Đoàn ở khu dân cư: Tìm giải pháp nâng cao chất lượng
Hiện nay, hoạt động của tổ chức cơ sở Ðoàn trên địa bàn dân cư trong toàn tỉnh còn yếu. Trước nhu cầu ngày càng đa dạng, phong phú của thanh niên, làm thế nào nâng cao chất lượng tổ chức đoàn ở khu dân cư là vấn đề luôn được đặt ra.
Cán bộ đoàn xã Canh Thuận được tập huấn kỹ năng sinh hoạt đoàn tại địa phương.
Chưa có giải pháp tập hợp ĐVTN
Sinh hoạt đoàn ở cơ sở, nhất là khu vực nông thôn đang đối mặt với nhiều khó khăn. Như Đoàn xã Canh Thuận (Vân Canh) có gần 450 ĐVTN, nhưng khi có hoạt động hay sinh hoạt chỉ tập hợp được chưa đến 1/3 quân số. Anh Phạm Hồng Danh, Phó Bí thư phụ trách Xã đoàn, trăn trở: “Cán bộ đoàn trên này hay nói vui rằng, hoạt động đoàn y như hai mùa nắng và mưa. Mùa nắng tìm thanh niên không ra, bởi hầu hết lên rẫy làm mía, làm keo; còn mưa thì lại ngại không muốn đi sinh hoạt”.
Toàn tỉnh hiện có 276 Ðoàn cơ sở; trong đó 159 xã, phường, thị trấn có 1.124 chi đoàn thôn, làng, khu phố. Có 153 bí thư đoàn xã, phường, thị trấn (khuyết 6) và 1.118 bí thư chi đoàn thôn (khuyết 6).
Hay tại xã Phước Hòa (Tuy Phước) cũng thế, hầu hết thanh niên đã rời quê kiếm sống, số ở nhà cũng ít tham gia sinh hoạt. Anh Phan Ngọc Quang, Phó Bí thư phụ trách Xã đoàn, cho biết: “Bí thư chi đoàn 10 thôn trong xã đều trong độ tuổi lao động, họ phải bươn chải để lo cho bản thân và gia đình nên thay đổi chỗ ở liên tục và rất khó tận tâm vì việc Đoàn”.
Thêm vào đó, đội ngũ bí thư, phó bí thư chi đoàn ở các thôn, làng hiện nay không ổn định, vừa thiếu lại vừa yếu về kỹ năng nghiệp vụ cũng như khả năng tổ chức hoạt động và tập hợp ĐVTN. Cũng vì không có lực lượng nên nhiều chi đoàn ở nông thôn chỉ tập trung hoạt động vào dịp hè hoặc tết hoặc chủ yếu xoay quanh các phần việc bề nổi như: vệ sinh môi trường, nạo vét kênh mương, giao lưu văn hóa, văn nghệ…
Để tập hợp được ĐVTN, đòi hỏi chất lượng sinh hoạt chi đoàn phải nâng lên. Anh Đinh Chí Công, Phó Ban Thanh thiếu nhi - Trường học (Tỉnh đoàn), chia sẻ: “Địa phương nào cũng có chi đoàn mạnh và chưa mạnh. Vấn đề là làm thế nào để phát huy những chi đoàn mạnh, giúp các chi đoàn yếu vươn lên. Tôi cho rằng, nên hướng việc tổ chức các hoạt động phong trào về cơ sở để huy động nhiều lực lượng tham gia”.
Chú trọng sinh hoạt chi đoàn
Bắt đầu từ tháng 3, Tỉnh đoàn đã thành lập các đoàn công tác về 10 địa phương (Phước Hòa - Tuy Phước, Canh Thuận - Vân Canh, Hoài Đức - Hoài Nhơn, Mỹ Thắng- Phù Mỹ, Bok Tới - Hoài Ân, An Nghĩa - An Lão, Tây An - Tây Sơn, Vĩnh Hảo - Vĩnh Thạnh, Nhơn An - An Nhơn, Cát Thắng - Phù Cát) là những nơi có hoạt động đoàn còn yếu để nắm tình hình, củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động. Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hà Duy Trung cho biết, tại những nơi này, Tỉnh đoàn sẽ trực tiếp tổ chức các hoạt động để góp phần nâng cao chất lượng hoạt động chi đoàn. Đặc biệt, đối với sinh hoạt chi đoàn, cán bộ Tỉnh đoàn sẽ mở các lớp tập huấn truyền đạt nghiệp vụ, kỹ năng cần thiết để bí thư chi đoàn đổi mới nội dung, hình thức sinh hoạt chi đoàn theo hướng tăng cường sinh hoạt chính trị gắn liền với các hoạt động thiết thực, khắc phục hình thức “độc thoại” trong sinh hoạt đoàn. Chị Phạm Thị Duyên, Bí thư Chi đoàn thôn Kinh Tế (xã Canh Thuận), chia sẻ: “Khi được cán bộ Đoàn cấp trên trực tiếp tham dự, hướng dẫn sinh hoạt chi đoàn, chúng tôi được bày tỏ chính kiến của mình, được học hỏi các kỹ năng tổ chức sinh hoạt, kỹ năng quản trò giúp các buổi sinh hoạt sau phong phú, sôi nổi hơn”.
Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hà Duy Trung khẳng định: “Nội dung sinh hoạt đoàn tại các địa phương sẽ được gắn liền với nhu cầu nghề nghiệp, việc làm, lập thân, lập nghiệp. Làm tốt điều đó, cùng với việc đầu tư các phong trào bề nổi, sinh hoạt đoàn tại nông thôn sẽ rất phong phú. Từ đó, chất lượng đoàn viên và hoạt động của tổ chức cơ sở Đoàn trên địa bàn dân cư sẽ được nâng lên”.
HỒNG PHÚC