Chủ động phòng chống, sẵn sàng ứng phó thiên tai
(BĐ) - Đó là yêu cầu của thiếu tướng Nguyễn Văn Nam, Phó Tư lệnh - Tham mưu trưởng BĐBP, đối với các địa phương, đơn vị tại hội nghị trực tuyến toàn quốc tổng kết công tác phòng chống thiên tai năm 2018 và triển khai nhiệm vụ 2019, tổ chức vào chiều 2.4.
Bộ Tư lệnh BĐBP cũng đề nghị các địa phương, đơn vị chủ động hoàn thiện phương án phòng chống thiên tai - tìm kiếm cứu nạn (PCTT-TKCN) sát với thực tế, triển khai kế hoạch huấn luyện, hiệp đồng chặt chẽ với các đơn vị khác. Đồng thời, làm tốt công tác tuyên truyền, củng cố các tổ đoàn kết trên biển; chủ động tham mưu cho địa phương chỉ đạo, cụ thể hóa phương châm 4 tại chỗ; rà soát kiểm tra, sửa chữa hệ thống thông tin bảo đảm thông tin giữa tàu cá và trạm kiểm soát biên phòng được thông suốt.
Tại Bình Định, năm 2018 trên khu vực biên giới biển của tỉnh đã xảy ra 117 sự cố thiên tai, tai nạn, cháy nổ, cháy rừng. Ban chỉ huy PCTT-TKCN tỉnh đã chỉ đạo các các ban, ngành, đoàn thể, chính quyền địa phương, các lực lượng vũ trang kịp thời ban hành các kế hoạch; tích cực chuẩn bị lực lượng, phương tiện, vật tư, hậu cần và chủ động triển khai tốt công tác PCTT-TKCN.
XUÂN NHÂM