Ðêm võ đài Bình Ðịnh năm 2019: Hào hứng và hấp dẫn
Những tối cuối tháng 3 vừa qua, đông đảo người dân và du khách đã hào hứng thưởng thức, cổ vũ nhiệt tình 3 lượt trận Đêm võ đài Bình Định năm 2019 tại Quảng trường Nguyễn Tất Thành (TP Quy Nhơn). Ngoài các võ sĩ trong tỉnh, các Đêm võ đài còn có sự góp mặt của nhiều võ sĩ, võ sư đến từ các tỉnh miền Trung - Tây Nguyên như Quảng Ngãi, Đắk Lắk, Gia Lai.
Một trận đấu tại Lượt thứ 4 Đêm võ đài Bình Định 2019.
Võ sư Đinh Đà chia sẻ: Tôi rất hào hứng khi dẫn các học trò là người dân tộc H’re ở huyện miền núi Sơn Hà, tỉnh Quảng Ngãi tham gia thi đấu ở cả 5 lượt trận vừa qua của Đêm võ đài Bình Định 2019.
Các Đêm võ đài Bình Định 2019 luôn tạo sự phấn khích cho khán giả bởi sự góp mặt của nhiều võ sĩ đa năng, từng vô địch hoặc đoạt nhiều thành tích cao tại những giải đấu quốc gia ở các môn như: võ cổ truyền, kick boxing, muay Thái, wushu. Ví dụ ở lượt trận thứ 4, là cuộc chạm trán giữa hai “cao thủ” Đặng Đình Văn (Bình Định, HCV đối kháng võ cổ truyền Đại hội Thể thao toàn quốc năm 2018) và Đinh Văn Huế (Quảng Ngãi, HCV giải cúp vô địch muay Thái toàn quốc năm 2016, 2017). Trước đối thủ rất mạnh, Đình Văn đã phát huy được kinh nghiệm, thi đấu khôn khéo, tung những đòn đánh rất nhanh và hiệu quả cao để chiến thắng thuyết phục với tỉ số 3-0.
Hoặc như ở trận võ sĩ Võ Cao Tùng (Quảng Ngãi) thách đấu võ sĩ Lê Xuân Hậu (Bình Định). Do thất bại trước đó nên võ sĩ Cao Tùng thể hiện rõ quyết tâm, lì đòn “ăn miếng trả miếng”. Nhưng với ưu thế toàn diện, Xuân Hậu lại giành chiến thắng 3-0.
Anh Võ Ngọc Tài (40 tuổi), một khán giả nhà ở phường Nguyễn Văn Cừ, TP Quy Nhơn, chia sẻ: “Hai vợ chồng tôi đã đi xem nhiều trận đấu ở Đêm võ đài Bình Định từ năm 2018 đến nay, thấy lượt trận nào cũng hay, hấp dẫn. Mong rằng những trận đấu sắp tới cũng như vậy, thì sẽ luôn có đông khán giả đến cổ vũ...”.
Dự kiến, các lượt trận kế tiếp của Đêm võ đài Bình Định 2019 sẽ diễn ra vào các tối 28 - 30.4 tới.
HOÀI THU