Giải bóng đá hạng nhất quốc gia 2019: Ðội Bình Ðịnh phải nỗ lực nhiều
Giải bóng đá hạng nhất quốc gia 2019 sẽ khởi tranh từ ngày 5.4, mức độ cạnh tranh hứa hẹn quyết liệt hơn năm ngoái. Trong quá trình chuẩn bị, đội Bình Ðịnh gặp không ít khó khăn, bất ổn. Do vậy muốn đạt hiệu quả ở mùa giải năm nay, tập thể đội bóng cần phải nỗ lực nhiều hơn.
Năm ngoái giải chỉ có 10 đội tham dự, năm nay tăng thêm 2 đội nữa, tổng số có 12 đội tranh tài. Theo điều lệ, sau khi kết thúc giải đấu, đội xếp hạng nhất Giải bóng đá hạng nhất quốc gia 2019 sẽ được thăng hạng trực tiếp, đội xếp thứ nhì giành quyền thi đấu trận play off với đội xếp thứ 13 tại Giải bóng đá vô địch quốc gia 2019, nếu thắng sẽ thăng hạng; đội đứng chót bảng sẽ xuống thi đấu tại giải bóng đá hạng nhì quốc gia năm sau. Dù số lượng các đội tăng và suất xuống hạng vẫn chỉ có 1 nhưng không phải vì thế mà cuộc cạnh tranh “dễ thở” hơn, nhất là với những đội bóng nằm trong nhóm cuối bảng ở mùa giải năm ngoái như Bình Định.
Cầu thủ Nguyễn Công Huy (đang dẫn bóng) là một trong những trụ cột của đội Bình Định tại mùa giải năm nay.
- Trong ảnh: Trận đấu vòng 17 Giải bóng đá hạng nhất quốc gia 2018 giữa đội Bình Định TMS và đội Đồng Tháp.
Chuẩn bị cho mùa giải này, không chỉ các đội bóng ở “chiếu trên” tiếp tục tăng cường lực lượng, mà cả các đội bóng mới góp mặt tại giải năm nay cũng đầu tư nhiều không kém. Phải xuống hạng sau khi kết thúc V-League 2018, nhiều trụ cột của XSKT Cần Thơ đã ra đi, nhưng đội bóng miền Tây vẫn sẽ là đối thủ đáng gờm tại Giải bóng đá hạng nhất 2019, khi đã chiêu mộ được nhiều cầu thủ tốt, giàu kinh nghiệm, trong đó có những cựu tuyển thủ Olympic Việt Nam. Các đội bóng được thăng hạng từ giải hạng nhì lên hạng nhất cũng chuẩn bị rất tốt về lực lượng, điển hình: CLB Phố Hiến mượn được nhiều tài năng trẻ của Học viện bóng đá Hoàng Anh Gia Lai JMG, Sông Lam Nghệ An, Viettel và Sài Gòn FC. Ngay cả CLB Phù Đổng - một đội bóng rất mới cũng bổ sung nhiều cầu thủ giàu kinh nghiệm, từng chơi ở các CLB ở giải bóng đá vô địch quốc gia; hơn nữa trong định hướng của mình, Phù Đổng còn công khai mục tiêu góp mặt ở V-League. CLB An Giang kết hợp giữa nòng cốt là cầu thủ trẻ của địa phương với các cựu binh của đội được mời về thi đấu, và cầu thủ chất lượng cao ở nơi khác đầu quân.
So với mặt bằng chung của các đội dự giải hạng nhất năm nay, có vẻ đội Bình Định thua sút khá nhiều, nhất là về lực lượng. Vì một số lý do, trong đó có nguyên nhân quan trọng là kinh phí hoạt động thiếu hụt, hàng loạt cầu thủ ở tất cả các tuyến: tiền đạo - tiền vệ - hậu vệ - thủ môn có đóng góp quan trọng giúp đội bóng đất Võ trụ hạng ở mùa giải năm ngoái như: Lê Thành Phát, Lê Vũ Quốc Nhật, Trịnh Duy Long, Lại Tuấn Vũ, Thanh Thụ, Thành Tài, Nguyễn Văn Châu, Trần Phúc Hoàng Lâm... đều không còn trong đội hình ở mùa giải năm nay.
Trong khi đó, việc bổ sung lực lượng gặp phải những khó khăn, hạn chế, chỉ chủ yếu là những gương mặt trẻ triển vọng, như 2 tuyển thủ U19 Việt Nam Nguyễn Cảnh Anh (trung vệ, tiền vệ phòng ngự), Nguyễn Văn Văn (tiền vệ), hay cầu thủ Việt kiều Nguyễn Hoàng Davie (trung vệ)... đến từ các CLB: Hoàng Anh Gia Lai, Becamex Bình Dương. Trong chuyến đi tập huấn ở miền Nam vào tháng 3 vừa qua, đội Bình Định có 4 trận hòa và 3 trận thua trước các đội bóng cũng dự giải hạng nhất năm nay. Còn ở trận đấu đầu tiên vòng loại Cúp quốc gia 2019 vào ngày 29.3 vừa qua, đội Bình Định đã thua Sài Gòn FC (đội đá V-League 2019) với tỉ số 1 - 6.
Vào 16 giờ ngày mai (6.4), đội Bình Định sẽ gặp đối thủ mạnh Đồng Tháp ở vòng đấu đầu tiên trên sân vận động Quy Nhơn. Lần gần đây nhất cặp đôi này chạm trán là vào cuối tháng 9.2018 và kết quả là chủ nhà Bình Định TMS đã hòa không bàn thắng với đội khách. Chính từ trận hòa này mà đội bóng đất Võ phải hết sức chật vật mới trụ hạng được ở vòng đấu cuối. Trong lần gặp lại này, đội Đồng Tháp đã chia tay một vài trụ cột, nhưng họ lại bổ sung được những cầu thủ chất lượng cao cho cả 3 tuyến, trong đó, oái ăm thay có 2 cựu cầu thủ của Bình Định TMS là tiền đạo Lê Thành Phát và hậu vệ Trần Phúc Hoàng Lâm.
Dù biết đang còn phải đối mặt với khó khăn, nhưng người hâm mộ bóng đá trong tỉnh vẫn mong thầy trò HLV Phan Tôn Quyền sẽ nỗ lực vượt khó, cùng thắp lên niềm hy vọng “sau cơn mưa trời lại sáng”.
HOÀI THU