Hội Cựu chiến binh huyện Tuy Phước:
Tích cực tham gia giữ gìn an ninh trật tự ở cơ sở
Trong những năm gần đây, Hội Cựu chiến binh (CCB) huyện Tuy Phước đã tích cực tham gia cùng CA huyện phòng, chống tội phạm. Đặc biệt, các hội viên đã gương mẫu, xung kích thực hiện các mô hình quần chúng tự quản về ANTT, qua đó thúc đẩy phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc trên địa bàn huyện ngày càng phát triển, góp phần đảm bảo bình yên từ cơ sở.
Qua 15 năm (1999-2014) thực hiện Nghị quyết liên tịch số 01/1999/BCA-HCCB giữa Bộ CA và Hội CCB Việt Nam về phối hợp vận động quần chúng xây dựng phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, Hội CCB và CA huyện Tuy Phước đã triển khai nhiều mô hình tự quản về ANTT, qua đó huy động các ngành, đoàn thể và quần chúng cùng chung tay giữ gìn cuộc sống bình yên.
Hiện nay, 101/101 thôn và 75 cơ quan, xí nghiệp, trường học trên địa bàn huyện Tuy Phước đã đăng ký an toàn về ANTT, gắn với hoạt động của từng ngành, đoàn thể. Đoàn Thanh niên có phong trào “Học tập, rèn luyện vì ngày mai lập nghiệp” và mô hình “Phòng chống tội phạm, tệ nạn xã hội (TNXH) trong thanh thiếu niên”. Ngành GD&ĐT gắn cuộc vận động “Dạy tốt, học tốt” với mô hình “Phòng chống tội phạm và TNXH trong trường học”. LĐLĐ huyện gắn phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc với mô hình “Cơ quan, doanh nghiệp 2 an toàn”. Hội phụ nữ gắn phong trào 4 chuẩn mực “No ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc” với mô hình “Quản lý, giáo dục con em trong gia đình không phạm tội và TNXH”; Hội Nông dân gắn cuộc vận động “Nông dân sản xuất giỏi” với phong trào “Quản lý, giáo dục thành viên gia đình không phạm tội, TNXH và vi phạm Luật Giao thông đường bộ”.
Để hoạt động của các mô hình tự quản về ANTT ở cơ sở phát huy tác dụng tích cực, Hội CCB huyện Tuy Phước đã tuyên truyền, vận động hội viên phát huy truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ” thể hiện tính gương mẫu, vận động mọi người cùng tham gia. Nhờ vậy, đến nay, nhiều mô hình đã phát huy tác dụng trong việc quản lý, giáo dục đối tượng chậm tiến, phòng ngừa tội phạm, ngăn chặn TNXH như: “Phòng ngừa, giáo dục con em làm trái pháp luật” ở các xã Phước Thành, Phước An, Phước Thuận, thị trấn Diêu trì; “Phòng chống tội phạm cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác” ở thị trấn Tuy Phước, Diêu Trì, xã Phước Sơn, Phước An; mô hình “1 phòng, 2 xây” (phòng, chống tội phạm và TNXH; xây dựng khu dân cư an toàn, bình yên, xây dựng trật tự ATGT); mô hình “Dòng tộc không có tội phạm và TNXH”.
Các mô hình tự quản về ANTT đã phát huy hiệu quả thiết thực, tác động tích cực đến hoạt động hòa giải ở cơ sở, góp phần hàn gắn những bất đồng trong nội bộ nhân dân. Ngoài ra, các ngành, đoàn thể và nhân dân cũng quản lý, giáo dục hàng trăm đối tượng chậm tiến, giúp họ sửa chữa lỗi lầm, trở thành công dân tốt. Năm 2011 có 51 đối tượng, năm 2012 có 65 đối tượng và từ đầu năm 2013 đến nay có 30 đối tượng thuộc diện quản lý giáo dục tại cộng đồng theo NĐ 163/CP đã được quần chúng, chính quyền địa phương, các ngành đoàn thể giáo dục, giúp đỡ tiến bộ.
Thượng tá Trần Kim Châu, Chủ tịch Hội CCB huyện Tuy Phước, cho biết: “Qua tổng kết 15 năm thực hiện Nghị quyết liên tịch 01/1999 giữa Bộ CA và Hội CCB Việt Nam về việc phối hợp vận động quần chúng xây dựng phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, Hội CCB và CA huyện Tuy Phước đã đề ra biện pháp khắc phục thiếu sót, phát huy kết quả đạt được nhằm tiếp tục huy động tối đa sức mạnh toàn dân vào việc bảo vệ ANTT. Trong đó, hội viên CCB tiếp tục thể hiện sự gương mẫu, là “đầu tàu” để tuyên truyền, vận động nhân dân cùng tham gia giữ gìn ANTT, bảo vệ cuộc sống bình yên của mình và mọi người”.
MAI LINH GIANG