Bình Định cần tập trung phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi
(BĐ) - Ngày 24.10, Đoàn công tác liên ngành của Bộ LĐ-TB&XH và GD&ĐT do Thứ trưởng Bộ GD&ĐT Nguyễn Thị Nghĩa làm trưởng đoàn đã kiểm tra công tác bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em (BVCSGDTE) năm 2013 tại tỉnh ta. Tham dự buổi kiểm tra có Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà cùng lãnh đạo các sở, ngành liên quan của tỉnh.
Theo báo cáo của UBND tỉnh, Chương trình Bảo vệ trẻ em tỉnh giai đoạn 2011-2015 được ban hành ngày 15.6.2011, với tổng kinh phí thực hiện 36,76 tỉ đồng. Từ đó đến nay, có 9/11 huyện, thị xã, thành phố ban hành Chương trình Bảo vệ trẻ em cấp huyện và thành lập Ban điều hành bảo vệ trẻ em cấp huyện, có 60 xã trọng điểm được chọn để thực hiện Chương trình Quốc gia bảo vệ trẻ em. Hiện toàn tỉnh có 1.554 cộng tác viên làm công tác bảo vệ - chăm sóc trẻ em. Theo kế hoạch, tỉ lệ xã, phường được công nhận phù hợp với trẻ em năm 2013 là 78%, tăng 4% so với năm 2012. Thực hiện chương trình hành động vì trẻ em, trong 9 tháng đầu năm 2013, toàn tỉnh đã vận động tài trợ cho 38 trẻ bị bệnh tim bẩm sinh với tổng chi phí phẫu thuật trên 1 tỉ đồng. Hiện nay, chỉ có TP Quy Nhơn được công nhận đạt chuẩn phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi, có 3 huyện sẽ tiến hành kiểm tra công nhận trong năm 2013.
Thứ trưởng Nguyễn Thị Nghĩa đã đánh giá cao những kết quả mà tỉnh đã đạt được trong công tác bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em; ghi nhận sự phối hợp đồng bộ giữa các sở, ban, ngành. Tuy nhiên, bà cũng chỉ ra một số hạn chế trong công tác này, như tỉ lệ trẻ suy dinh dưỡng dưới 5 tuổi còn cao, tỉ lệ trẻ khuyết tật được giáo dục hòa nhập cộng đồng đạt thấp…
Thứ trưởng Nguyễn Thị Nghĩa yêu cầu các cấp, các ngành trong tỉnh cùng tập trung thực hiện đồng bộ công tác xây dựng cơ sở vật chất, thực hiện chế độ chính sách cho giáo viên, hỗ trợ cho trẻ để đảm bảo thực hiện có chất lượng, đúng tiến độ Đề án Phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi.
NGUYỄN VĂN TRANG