Thực hiện tròn khâu, tuyển người nào chắc người đó, không có loại trả
(BĐ) - Đó là phương hướng công tác tuyển quân của năm 2020 được Hội đồng nghĩa vụ quân sự (NVQS) tỉnh đưa ra tại Hội nghị tổng kết công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia CA nhân dân năm 2019, tổ chức vào chiều 9.4, tại TP Quy Nhơn. Đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng NVQS tỉnh chủ trì hội nghị.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng trao bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác tuyển quân năm 2019.
Để thực hiện tốt phương hướng trên, các địa phương, đơn vị phải quán triệt sâu sắc chủ trương, nhiệm vụ, chỉ tiêu tuyển quân và các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn triển khai thực hiện quy trình các bước tuyển quân năm 2020 chặt chẽ, đúng luật với mục tiêu: Đủ số lượng, nâng cao chất lượng, đúng quy định, an toàn tiết kiệm để xây dựng lực lượng thường trực, lực lượng dự bị động viên và góp phần xây dựng cơ sở chính trị ở địa phương vững mạnh; đặc biệt là các địa phương vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, địa bàn trọng điểm.
Năm 2019, đồng loạt 11 địa phương trên địa bàn tỉnh đã giao 2.570 quân, trong đó, khối quân sự đã giao đủ 100% chỉ tiêu với 2.400 quân. Lực lượng CA cũng tổ chức giao, nhận quân chung với các đơn vị quân đội với 170 quân (đạt 77,27% chỉ tiêu). Theo đánh giá của Ban Quân lực (Bộ CHQS tỉnh), chất lượng giao quân năm 2019 cao hơn năm trước: Tuổi đời thanh niên từ 18 đến 21 tuổi chiếm 77%; sức khỏe loại 1 và loại 2 chiếm 43,5%; trình độ văn hóa cấp III chiếm 59,9%, thanh niên có trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên trước khi nhập ngũ chiếm 10,6%; đoàn viên chiếm 99,4%; đảng viên chiếm 0,7%.
Phát biểu kết luận hội nghị, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đánh giá Bình Định đã hoàn thành tốt công tác tuyển quân năm 2019. Nổi bật là Hội đồng NVQS các cấp đã phát huy vai trò trách nhiệm của từng thành viên; các địa phương đã hiệp đồng chặt chẽ với các đơn vị nhận quân bảo đảm giao quân đủ chỉ tiêu; lễ giao, nhận quân được đặc biệt quan tâm, bảo đảm nhanh gọn, an toàn, khí thế... Tuy nhiên, công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2019 cũng còn một số tồn tại cần khắc phục.
Để công tác tuyển quân năm tới đạt kết quả cao, đồng chí Hồ Quốc Dũng đề nghị các địa phương, đơn vị tăng cường hơn nữa sự lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy Đảng, chính quyền các cấp, phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị tập trung lãnh đạo, chỉ đạo chặt chẽ công tác tuyển quân. Tiếp tục tuyên truyền sâu rộng Luật NVQS kết hợp với giáo dục truyền thống ở địa phương; xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật các trường hợp vi phạm Luật NVQS nhằm nâng cao ý thức trách nhiệm của mọi tầng lớp nhân dân. Đồng thời, đặc biệt chú trọng làm tốt công tác “3 cử 4 khai”, bám sát cơ sở để nắm chắc tình hình, giải quyết kịp thời những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện và thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội, động viên thanh niên trúng tuyển yên tâm, phấn khởi lên đường nhập ngũ.
Tại hội nghị, UBND tỉnh đã khen thưởng 5 tập thể, 8 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác tuyển quân năm 2019.
Tin, ảnh: HỒNG PHÚC