Cố lên các em!
Trận đấu ở vòng 1 Giải bóng đá hạng nhất quốc gia LS 2019 giữa đội Bình Định và đội Đồng Tháp có hàng ngàn khán giả đến SVĐ Quy Nhơn cổ vũ. Người xem ở nhiều lứa tuổi, có cụ già yếu thấy bước đi tưởng chừng không nổi mà vẫn cố gắng đến xem, đến thanh thiếu niên, phụ nữ, rồi cả cặp vợ chồng cũng ẵm con nhỏ đến sân...
Khán giả vừa xem vừa bàn tán rôm rả, thể hiện rất am hiểu về “nội tình” đội bóng, từ chuyện kinh phí hoạt động khó khăn nên không khí trước mùa giải mới mà “im lìm” chẳng có khí thế gì, gần đến sát ngày trận mở màn mới thấy treo bảng lịch thi đấu trước cổng SVĐ.... Có người còn nắm rõ và bàn luận về chuyện “người đi kẻ ở” của các cầu thủ, HLV ở mùa giải với tinh thần chia sẻ là chính. Như chuyện cầu thủ người Bình Định là một trong những trụ cột của mùa giải năm ngoái, năm nay đi đầu quân cho đội bóng khác cũng ở giải hạng nhất, nhiều khán giả tỏ vẻ đồng tình với ý kiến của một người khi anh này nhìn nhận: “Cầu thủ cũng đã hơn 30 tuổi, có vợ con rồi. Lương ở đội Bình Định …bèo quá thì em nó phải ra đi kiếm nơi khác lương cao hơn, có thêm tiền lo cho gia đình...”. Trong trận mở màn, những lúc đội Bình Định chơi kém hơn đối thủ, chúng tôi cũng không nghe thấy tiếng chê bai đầy thất vọng từ phía khán giả.
Đội Bình Định cần nỗ lực thi đấu tốt hơn để đền đáp sự ủng hộ của khán giả.
Theo thống kê sau vòng 1 của Ban Tổ chức Giải bóng đá hạng nhất quốc gia LS 2019, tổng số khán giả đến theo dõi 6 trận đấu ở các sân là 12.500 người, trung bình 2.083 người/trận. Trong đó, sân Quy Nhơn có khoảng 2.500 khán giả, cao hơn so với mặt bằng chung. Còn nhớ tại mùa giải năm ngoái, dù đội Bình Định TMS thi đấu rất trầy trật, phải đến vòng đấu cuối cùng mới có thể trụ hạng, nhưng SVĐ Quy Nhơn vẫn là một trong những nơi thu hút đông khán giả đến xem. Đó là những cổ động viên trung thành, đã nhiều năm dành thời gian đến sân ủng hộ đội bóng tỉnh nhà bằng tình yêu bóng đá thực sự.
Để đền đáp điều này, đội bóng đá Bình Định cần nỗ lực hết mình trong điều kiện có thể, vượt qua những khó khăn để thi đấu tốt hơn ở mùa giải năm nay. Khi trận đấu Bình Định - Đồng Tháp kết thúc với tỉ số hòa 2-2, tôi nhớ mãi gương mặt tâm trạng của một người xem khi chia sẻ: “Thì thôi thua cũng được nhưng ráng đá sao cho có nét, có khí thế thì khán giả vẫn ủng hộ... Cố lên các em!”.
MAI THƯ