Gặp mặt kỷ niệm 30 năm thành lập Đại đội HL-CĐ
Chiều 14.4, Đại đội Huấn luyện - Cơ động (HL-CĐ) tổ chức buổi gặp mặt kỷ niệm 30 năm Ngày thành lập Đại đội Huấn luyện - Cơ động (15.4.1989 - 15.4.2019).
Đại đội HL-CĐ được thành lập và đóng quân tại phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn, có nhiệm vụ huấn luyện quân sự, học tập chính trị, thường xuyên sẵn sàng chiến đấu khi có lệnh, giúp đỡ nhân dân tăng gia sản xuất, bảo vệ chính trị, an ninh trên địa bàn và nhiệm vụ huấn luyện chiến sĩ mới để bổ sung cho các đồn, trạm biên phòng. Đến tháng 2.1999, do yêu cầu nhiệm vụ, đơn vị được chuyển về đóng quân tại thôn Hòa Hội, xã Cát Hanh, huyện Phù Cát, lấy tên là Đại đội C19.
Đại đội HL-CĐ BĐBP tỉnh có nhiệm vụ chính trị trọng tâm là tổ chức huấn luyện chiến sĩ mới, bổ sung quân cho Hải đoàn 48, cơ quan BCH Biên phòng tỉnh, các đồn Biên phòng, Hải đội Biên phòng 2 và sẵn sàng cơ động lực lượng làm nhiệm vụ trên tuyến biên giới biển khi có lệnh của Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh; đồng thời làm tốt công tác tham mưu, tham gia tổ chức các lớp tập huấn, hội thi, hội thao do BĐBP tỉnh tổ chức tại đơn vị.
Trải qua 30 năm xây dựng và trưởng thành, Đại đội HL-CĐ đã huấn luyện được trên 3.000 chiến sĩ mới, có hơn 150 cán bộ sỹ quan - quân nhân chuyên nghiệp đang công tác tại BĐBP tỉnh. Đại đội đã nhiều năm được tặng danh hiệu Quyết thắng, đơn vị tiên tiến; được các cấp, các ngành tặng nhiều Bằng khen, Giấy khen vì đã có nhiều thành tích trong phong trào thi đua Quyết thắng.
Công Cường