Hoạt động tín dụng chính sách: Nâng cao chất lượng, giảm thiểu nợ xấu
Dù vẫn còn một số hạn chế, nhất là tình trạng nợ quá hạn nhưng thời gian gần đây, hoạt động tín dụng chính sách trên địa bàn tỉnh có nhiều kết quả khả quan. Ðể hoạt động này phát triển bền vững, bên cạnh những giải pháp nâng cao chất lượng tín dụng, vấn đề giảm thiểu nợ xấu, nợ quá hạn được lưu tâm.
Giúp nhiều hộ thoát nghèo
Đến làng Hà Văn Trên, xã Canh Thuận, huyện Vân Canh, hỏi thăm nhà bà Đinh Thị Xuân có lẽ ai cũng biết. Bởi gia đình bà Xuân là một trong những hộ người dân tộc thiểu số biết vươn lên thoát nghèo nhờ sử dụng hiệu quả vốn vay từ Ngân hàng Chính sách xã hội (CSXH). Năm 2010, gia đình bà Xuân được vay 30 triệu đồng từ Ngân hàng CSXH để mua 2 con bò sinh sản. Nhờ chăm chỉ chăn nuôi, đến năm 2012 bà trả hết nợ nhờ tiền bán bê. Từ kết quả này, gia đình bà Xuân mạnh dạn vay thêm 30 triệu đồng theo diện hộ cận nghèo và 60 triệu đồng thuộc Dự án phát triển ngành lâm nghiệp để trồng 5 ha keo. Đến năm 2018, gia đình bà trả hết nợ và lại tiếp tục vay 50 triệu đồng theo diện hộ cận nghèo, 100 triệu đồng diện Dự án phát triển ngành lâm nghiệp để trồng 8 ha keo. Kết quả, hiện gia đình bà Xuân không những có thu nhập ổn định, đã thoát nghèo mà còn tạo việc làm thường xuyên cho 3 lao động địa phương.
Phòng giao dịch Ngân hàng CSXH huyện Phù Mỹ giải ngân cho hộ nghèo vay vốn.
Ông Nguyễn Văn Vinh, Trưởng Phòng giao dịch Ngân hàng CSXH huyện Vân Canh, cho biết: Những điển hình như gia đình bà Đinh Thị Xuân khiến hoạt động tín dụng chính sách trên địa bàn huyện ổn định, đạt nhiều kết quả khả quan. Tính đến hết quý I/2019, nguồn vốn huy động của phòng giao dịch đạt 102% so với kế hoạch; dư nợ cho vay đạt trên 97%.
Tương tự Vân Canh, Ngân hàng CSXH huyện Vĩnh Thạnh cũng đạt được nhiều kết quả đáng mừng. Mới qua quý I/2019 nhưng nguồn vốn huy động tại đây đã đạt gần 100%, dư nợ đạt trên 97,3% chỉ tiêu kế hoạch cả năm.
Nâng cao chất lượng tín dụng
Có thể nói, hiệu quả hoạt động tín dụng chính sách trên địa bàn tỉnh thời gian qua là rất đáng ghi nhận. Tuy nhiên, vẫn còn một số khó khăn, hạn chế, nhất là tình trạng nợ quá hạn.
Theo ông Nguyễn Văn Vinh, mừng thì mừng mà lo vẫn lo bởi tính đến cuối năm 2018, số nợ quá hạn ở Vân Canh lên đến 281 triệu đồng và là một trong những địa phương trong tỉnh có số nợ quá hạn cao. Bước sang năm 2019, mặc dù đã có nhiều cố gắng, song đến cuối quý I, số nợ quá hạn trên địa bàn cũng chỉ giảm được 16 triệu đồng. Nguyên nhân chủ yếu là các hộ gia đình gặp khó khăn trong hoạt động sản xuất kinh doanh, có hộ đi khỏi địa phương để lánh nợ.
Tính đến cuối quý I/2019, số nợ quá hạn trên địa bàn tỉnh tăng 1,72% so với cuối năm 2018, chủ yếu là các chương trình tín dụng: Hộ cận nghèo (tăng 83 triệu đồng), hộ nghèo (tăng 76 triệu đồng), hộ mới thoát nghèo (tăng 26 triệu đồng), hỗ trợ tìm việc làm (tăng 11 triệu đồng). Những địa phương có số nợ quá hạn tăng là các huyện: Tây Sơn (tăng 79 triệu đồng), Phù Mỹ (tăng 60 triệu đồng), An Nhơn (tăng 47 triệu đồng)… Nguyên nhân chủ yếu là do ảnh hưởng đợt chăn nuôi heo bị dịch bệnh tại các tỉnh phía Bắc đã tác động đến tình hình chăn nuôi, sản xuất kinh doanh của nhiều hộ, giá cả nông sản, vật nuôi không ổn định, rớt giá liên tục.
Về phương hướng, nhiệm vụ năm 2019, ông Nguyễn Đình Sơn, Giám đốc Ngân hàng CSXH tỉnh Bình Định, cho biết: Chi nhánh Ngân hàng CSXH tỉnh phấn đấu đến cuối năm đạt tổng dư nợ khoảng 3.752 tỉ đồng, tăng trưởng dư nợ 9% so với năm 2018; đạt 100% kế hoạch huy động tiền gửi tiết kiệm Trung ương giao… Đồng thời, để thực hiện có hiệu quả mục tiêu trên, Chi nhánh cũng đề ra một số giải pháp, như: Nâng cao chất lượng tín dụng, giảm thiểu nợ quá hạn; thực hiện tốt công tác tham mưu cho Ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH cấp tỉnh, huyện trong việc triển khai thực hiện các chủ trương, chính sách của Nhà nước về tín dụng chính sách; triển khai làm tốt công tác xử lý nợ xấu, nợ tồn đọng và nợ quá hạn có hiệu quả. Cụ thể, Chi nhánh phấn đấu giảm nợ quá hạn xuống dưới 0,1%/tổng dư nợ; tích cực thu nợ đến hạn tạo nguồn vốn cho vay quay vòng đạt vòng quay tín dụng 0,25 vòng.
VIẾT HIỀN