Hoa Sen nở trên đất Võ
Tập đoàn Hoa Sen đã khánh thành, đưa vào hoạt động 3 nhà máy sản xuất tôn, thép, ống nhựa trên địa bàn tỉnh Bình Ðịnh. Bình Ðịnh đã và đang là mảnh "đất lành” để Hoa Sen thắm sắc, thêm hương...
Sản xuất tôn thép tại Nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội.
Sự kiện khánh thành giai đoạn 2 nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội Bình Định (tổng công suất đạt 430 ngàn tấn sản phẩm/năm) diễn ra vào ngày 19.4 tại Khu Kinh tế Nhơn Hội vừa qua là minh chứng sống động cho những nỗ lực của Tập đoàn Hoa Sen tại Bình Định.
Ông Trần Ngọc Chu, Phó Chủ tịch HĐQT Thường trực điều hành Tập đoàn Hoa Sen, cho biết: Tập đoàn có mặt tại Bình Định cách đây chưa tròn 5 năm nhưng đến nay đã có 3 nhà máy được đầu tư và đi vào hoạt động. Trong đó tại khu công nghiệp Nhơn Hòa có 2 nhà máy sản xuất ống thép, ống nhựa, tổng vốn đầu tư trên 800 tỉ đồng, đi vào sản xuất từ cuối năm 2014. Đến tháng 10.2017, Hoa Sen tiếp tục khánh thành và đưa vào vận hành giai đoạn 1 nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội Bình Định với tổng công suất đạt 180 ngàn tấn/năm. Đến tháng 4.2019, tiếp tục khánh thành giai đoạn 2 với 5 dây chuyền sản xuất, nâng tổng công suất đạt 430 ngàn tấn sản phẩm/năm, vốn đầu tư trên 2.000 tỉ đồng. Đảm bảo cung ứng những sản phẩm tôn, thép, ống nhựa đạt theo tiêu chuẩn châu Âu, có chất lượng tốt nhất cung cấp đến tận tay người tiêu dùng, góp phần nâng cao năng lực sản xuất trên địa bàn tỉnh.
Ông Văn Thành Trung, Phó Giám đốc Nhà máy thép Hoa Sen Nhơn Hội, cho hay: “Thị trường đầu ra của sản phẩm tôn thép đang “ấm” dần lên nên chúng tôi quyết tâm để đưa nhà máy đi vào hoạt động trong thời gian sớm nhất”.
Có lần tiếp xúc với ông Lê Phước Vũ, Chủ tịch HĐQT Tập đoàn Hoa Sen, ông Vũ chia sẻ: Bình Định là mảnh đất tôi chôn nhau cắt rốn nên có nhiều duyên nợ. Không chỉ có thế, khi tiếp cận với lãnh đạo tỉnh, tôi đã nhận được sự đón tiếp nồng hậu, sự ủng hộ nhiệt thành và sự đồng hành cùng DN. Hơn thế nữa, Bình Định có địa thế đắc địa, là cửa ngõ của các tỉnh Tây Nguyên, Nam Lào, Đông Bắc Campuchia, miền Trung Thái Lan ra Biển Đông. Do vậy, Hoa Sen đã quyết định chọn Bình Định làm “bàn đạp” mở rộng thị trường. Đồng thời, tận dụng cảng biển quốc tế Quy Nhơn để xuất khẩu các mặt hàng tôn, thép đi các nước khu vực châu Á, châu Âu, châu Mỹ…
Đánh giá về năng lực của nhà đầu tư, ông Ngô Văn Tổng, Giám đốc Sở Công Thương, cho biết: Chúng tôi đánh giá rất cao sự quyết tâm của Tập đoàn Hoa Sen trong việc chọn Bình Định để đầu tư các dự án sản xuất tôn, thép, ống nhựa PVC có quy mô lớn. Trong giai đoạn hội nhập sâu vào nền kinh tế thế giới với sự cạnh tranh khốc liệt hiện nay, thì những quyết định chủ động, táo bạo đầu tư, nâng cao chất lượng, đa dạng về sản phẩm, chủ động mở rộng thị trường của Hoa Sen để cạnh tranh và vươn ra thị trường thế giới là rất đáng trân trọng. Với 3 nhà máy hiện hữu trên đất Bình Định, Hoa Sen không chỉ góp phần gia tăng sản xuất công nghiệp cho tỉnh mà còn tạo việc làm cho khá đông người lao động tại địa phương.
Không chỉ tiêu thụ trong thị trường nội địa, thời gian qua, Tập đoàn Hoa Sen đã chọn cảng quốc tế Quy Nhơn làm nơi xuất khẩu mặt hàng tôn, thép đi các nước trên thế giới. Tháng 5.2018, Tập đoàn Hoa Sen đã xuất khẩu lô hàng 15.000 tấn tôn trị giá khoảng 12 triệu USD sản xuất tại Nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội - Bình Định sang châu Âu. Mới đây, nhân khánh thành giai đoạn 2 nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội, Tập đoàn tiếp tục xuất khẩu lô hàng 5.000 tấn tôn đi thị trường Malaysia.
Theo lãnh đạo Tập đoàn Hoa Sen, trước những biến động thường xuyên của thị trường tôn, thép thế giới, Hoa Sen sẽ có chiến lược cụ thể và thực hiện các biện pháp để giải quyết hiệu quả bài toán tài chính, tái cấu trúc hệ thống phân phối, nâng cao hiệu quả hoạt động để đón đầu cơ hội mới, tiếp tục giữ vững vị thế số 1 về tôn mạ ở thị trường nội địa. Đồng thời, thực hiện chiến lược đa dạng hóa thị trường xuất khẩu, từng bước nâng cao vị thế trên thị trường quốc tế để khẳng định tầm vóc của một DN Việt năng động, sáng tạo.
NGUYỄN HÂN
Chúc mừng sự phát triển của Nhà máy Hoa Sen Nhơn Hội Bình Định, chúc mừng Tỉnh có thêm nhiều nguồn thu & việc làm, phát triển kinh tế xã hội. Chúc mừng sự kiện thành công tốt đẹp.