An Lão bảo dưỡng đường giao thông nông thôn
Toàn huyện An Lão có hơn 53,2 km đường giao thông xã và từ trung tâm xã đến đường huyện, 93 km đường ngõ xóm và 35,4 km đường trục chính nội đồng, trong đó có hơn 150 km đường đã được đúc bê tông xi-măng.
Sau đầu tư, các tuyến đường giao thông nông thôn được giao cho các đơn vị, địa phương trực tiếp quản lý, bảo dưỡng, sửa chữa và tổ chức bảo vệ. Để nâng cao tuổi thọ các công trình, huyện An Lão thường xuyên tổ chức bảo dưỡng tốt các tuyến đường. Các phong trào thi đua như: “Phụ nữ với phong trào tự quản đường nông thôn”, “Đoàn thanh niên xây dựng nông thôn mới”, “Hội nông dân bảo dưỡng đường giao thông”… được triển khai hiệu quả. Nhờ vậy, các tuyến đường giao thông nông thôn trên địa bàn huyện An Lão luôn đảm bảo thông suốt, những điểm xuống cấp sớm được khắc phục.
Xã An Quang hiện có hơn 15 km đường trục xã, trong đó có hơn 13 km đường được đổ bê tông. Tuy điều kiện kinh tế còn nhiều khó khăn, nhưng An Quang là một trong những địa phương thực hiện tốt công tác bảo vệ, tu sửa đường nông thôn sau đầu tư. Ông Đinh Thanh Tố, Phó Chủ tịch UBND xã An Quang cho biết: “Xã giao các đoàn thể phụ trách 5 thôn thực hiện việc tham gia duy tu bảo dưỡng đường giao thông nông thôn, nhờ đó, việc bảo dưỡng đường đang dần trở thành thói quen của người dân”. Cùng với An Quang, tại nhiều xã vùng cao như An Toàn, An Nghĩa việc duy tu, bảo vệ đường giao thông nông thôn sau đầu tư cũng được chú trọng.
Tuy nhiên, khó khăn lớn nhất tại An Lão là hầu hết các tuyến đường giao thông nông thôn đều chưa hoàn thiện, dễ bị xuống cấp. Trước tình hình đó, UBND huyện đã có văn bản hướng dẫn các xã, thị trấn làm rào chắn khống chế chiều cao, chiều rộng các phương tiện tham gia giao thông tại một số tuyến đường. Tuy nhiên, huyện vẫn xác định, nêu cao ý thức của người dân trong bảo vệ đường giao thông nông thôn mới là quan trọng nhất. Bởi lẽ cấp địa phương không có lực lượng chuyên trách gác đường, thanh tra, kiểm tra phương tiện vi phạm, xử lý các trường hợp có dấu hiệu làm ảnh hưởng đến kết cấu đường giao thông nông thôn. Giải pháp hữu hiệu được địa phương thực hiện là gắn việc bảo dưỡng các tuyến đường với phong trào thi đua, làm cho người dân thấy rõ trách nhiệm của mình trong khai thác hạ tầng nông thôn gắn với quyền lợi thiết thực.
DIỆP THỊ DIỆU