Tăng cường đồng thuận xã hội, đưa thành phố phát triển
Ủy ban MTTQ Việt Nam TP Quy Nhơn vừa tổ chức Ðại hội đại biểu lần thứ XI, nhiệm kỳ 2019 - 2024. Nhìn lại nhiệm kỳ 2014 - 2019, Mặt trận TP Quy Nhơn đã phối hợp cùng chính quyền từng bước tăng cường đồng thuận xã hội, đoàn kết, khắc phục khó khăn để xây dựng thành phố ngày càng phát triển.
Chung tay giảm nghèo
5 năm qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố và cơ sở đã vận động xây dựng Quỹ Vì người nghèo được 8 tỉ đồng, hỗ trợ xây dựng, sửa chữa 199 nhà đại đoàn kết, hỗ trợ vốn cho 135 hộ nghèo phát triển sản xuất kinh doanh vươn lên thoát nghèo bền vững, tặng trên 5.900 suất quà... Thực hiện phong trào “Cả nước chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, 100% hộ nghèo và hộ chính sách khó khăn được 162 tổ chức, đơn vị nhận giúp đỡ bằng nhiều hình thức với tổng số tiền trên 5,4 tỉ đồng. Cuối năm 2018, thành phố còn 308 hộ nghèo (0,4%) và 376 hộ cận nghèo (0,5%).
Mặt trận các cấp có nhiều mô hình hay hỗ trợ giảm nghèo bền vững, đồng hành cùng trẻ em có hoàn cảnh khó khăn.
- Trong ảnh: Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Quang Trung với mô hình “Đồng hành cùng trẻ em đến trường”.
Đến nay thành phố đã có 5/21 phường, xã không còn hộ nghèo, đó là các phường: Lê Lợi, Lý Thường Kiệt, Nguyễn Văn Cừ, Trần Hưng Đạo, Trần Phú. Để phát huy kết quả này, Mặt trận thành phố hướng dẫn ủy ban MTTQ các phường không còn hộ nghèo tổ chức kết nghĩa, hỗ trợ các phường, xã khó khăn trong công tác xóa nghèo như: phường Nguyễn Văn Cừ giúp xã Phước Mỹ, phường Lý Thường Kiệt và Trần Hưng Đạo giúp xã Nhơn Châu, phường Lê Lợi giúp xã Nhơn Hải.
Ở lĩnh vực an sinh xã hội, hệ thống MTTQ Việt Nam thành phố phối hợp cùng chính quyền, các tổ chức thành viên, các tổ chức xã hội đã vận động DN, các nhà hảo tâm ủng hộ 39 tỉ đồng. Đồng thời, vận động, tiếp nhận và phân bổ trên 1,7 tỉ đồng cứu trợ đồng bào bị thiệt hại do thiên tai, hỏa hoạn, sự cố nghiêm trọng. Quỹ Đền ơn đáp nghĩa đã vận động được 1,2 tỉ đồng, qua đó hỗ trợ xây dựng, sửa chữa 34 nhà cho gia đình chính sách với tổng kinh phí 720 triệu đồng.
Các hoạt động trên không chỉ góp phần thực hiện mục tiêu giảm nghèo, bảo đảm an sinh xã hội trên địa bàn thành phố mà còn góp phần phát huy truyền thống đoàn kết, nhân ái, làm cho ý thức và hành động giúp đỡ người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn trở thành nếp sống văn hóa và giá trị tốt đẹp trong đời sống xã hội.
Phát huy quyền làm chủ của dân
Nhiệm kỳ qua, công tác tuyên truyền, vận động nhân dân phát huy quyền làm chủ được MTTQ các cấp của thành phố triển khai tích cực. Mặt trận thành phố tổ chức cho hội, đoàn viên và nhân dân tham gia góp ý vào dự thảo văn kiện đại hội Đảng các cấp và Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, tham gia ý kiến góp ý sửa đổi Hiến pháp và các văn bản luật bằng nhiều hình thức. Công tác vận động nhân dân tham gia xây dựng chính quyền trong cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 đạt kết quả tích cực; việc tập hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri và nhân dân để phản ánh tại các kỳ họp Quốc hội và HĐND được đảm bảo.
Ủy ban MTTQ Việt Nam TP Quy Nhơn tổ chức phản biện Đề án “Di dời các DN, cơ sở tại cụm công nghiệp Quang Trung vào sản xuất tập trung cụm công nghiệp Bùi Thị Xuân”.
Mặt trận thành phố đã phối hợp với các ngành liên quan thành lập và chủ trì 17 đoàn giám sát, thực hiện giám sát trên một số lĩnh vực quan trọng liên quan đến quyền và lợi ích thiết thân của nhân dân như: Việc tiếp dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân ở cơ sở; việc cấp thẻ BHYT cho hộ nghèo; tình hình hoạt động mô hình chợ thí điểm bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm...
Ủy ban MTTQ Việt Nam TP Quy Nhơn còn tổ chức Hội nghị phản biện xã hội góp ý vào dự thảo “Chiến lược phát triển TP Quy Nhơn giai đoạn 2016 - 2021” và Đề án “Di dời các DN, cơ sở tại cụm công nghiệp Quang Trung vào sản xuất tập trung cụm công nghiệp Bùi Thị Xuân”. Tổ chức 4 hội nghị đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với nhân dân tại các phường Đống Đa, Quang Trung, Lê Hồng Phong và xã Nhơn Hải để nhân dân trao đổi, phản ánh, kiến nghị với lãnh đạo thành phố những vấn đề tồn tại, vướng mắc.
NGUYỄN MUỘI