BĐBP tỉnh tuyên truyền pháp luật cho ngư dân
Sáng 8.5, tại UBND xã Hoài Hương, huyện Hoài Nhơn, Hội Nông dân tỉnh phối hợp với BĐBP tỉnh tổ chức tuyên truyền kiến thức pháp luật về biển, đảo cho các chủ phương tiện hành nghề đánh bắt xa bờ của xã.
Cán bộ đồn Biên phòng Tam Quan Nam phát tờ thông tin tuyên truyền cho ngư dân
Hơn 150 ngư dân, chủ tàu, thuyền trưởng đánh bắt hải sản xa bờ và cán bộ, nhân dân trên địa bàn xã được báo cáo viên Đồn Biên phòng Tam Quan Nam truyền đạt những nội dung như: Thông tin tình hình tàu cá, ngư dân ta vi phạm vùng biển nước ngoài khai thác hải sản trái phép; một số biện pháp ngăn chặn, hình thức xử phạt và những thiệt hại khôn lường đối với các trường hợp vi phạm vùng biển nước ngoài để khai thác hải sản; biện pháp ngăn ngừa, đấu tranh với các đối tượng có hành vi vi phạm an ninh quốc gia, các đường dây, đối tượng môi giới đưa phương tiện ra nước ngoài đánh bắt; khái quát những kiến thức cơ bản về biển, đảo Việt Nam và công tác bảo vệ chủ quyền biển đảo Việt nam; một số văn bản pháp luật liên quan về biển của Việt Nam và các nước trong khu vực; Chỉ thị 45 của Thủ tướng chính phủ về một số nhiệm vụ, giải pháp cấp bách để khắc phục cảnh báo của ủy ban châu âu về chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định; chủ trương chính sách và giải pháp trong đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo Tổ quốc...
Qua buổi tuyên truyền giúp ngư dân nắm được những thông tin cơ bản về Luật biển, đảo nhằm nâng cao kiến thức, nhận thức về chấp hành pháp luật cho cán bộ, nhân dân nhằm giảm thiểu, chấm dứt tình trạng tàu cá, ngư dân trên địa bàn xã đánh bắt, khai thác hải sản trái phép, vi phạm vùng biển nước ngoài.
Tin, ảnh: Công Cường