Tích cực chuẩn bị diễn tập KVPT cấp huyện
Hiện nay, công tác chuẩn bị cho diễn tập khu vực phòng thủ cấp huyện năm 2019 đang được các cơ quan, đơn vị, địa phương tập trung cao độ với quyết tâm diễn tập đạt chất lượng, có kết quả cao.
Để chuẩn bị cho diễn tập, Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ (KVPT) tỉnh đã thành lập Ban nội dung kiêm đạo diễn và các tiểu ban diễn tập KVPT huyện Tây Sơn, Vân Canh và TX An Nhơn năm 2019. Theo kế hoạch, ba cuộc diễn tập đều có đề mục: “Chuyển LLVT vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu, chuyển địa phương vào các trạng thái quốc phòng; tổ chức chuẩn bị và thực hành tác chiến phòng thủ, bảo vệ vững chắc địa bàn huyện, thị xã”.
Tập huấn khung diễn tập KVPT huyện Vân Canh năm 2019.
Để diễn tập đạt mục đích, yêu cầu đề ra, Bộ CHQS tỉnh (Cơ quan thường trực Ban Chỉ đạo diễn tập tỉnh) làm trung tâm hiệp đồng, đã chủ trì phối hợp với các sở, ban, ngành, Mặt trận, các hội - đoàn thể tỉnh bồi dưỡng, thống nhất xây dựng hệ thống văn kiện cho khung tập các huyện, thị xã, tổ chức huấn luyện và thực binh sử dụng đạn hơi thuốc nổ để đảm bảo an toàn trong quá trình diễn tập.
Thượng tá Trần Văn Xanh, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Vân Canh, cho biết: “Ngày 7.5 vừa qua, các thành phần tham gia diễn tập KVPT huyện đã được Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh tập huấn nhằm thống nhất nội dung, phương pháp, trình tự các bước tiến hành trong các giai đoạn diễn tập; bồi dưỡng một số vấn đề cơ bản trong công tác tổ chức chuẩn bị và thực hành diễn tập vận hành cơ chế theo Nghị quyết 28 của Bộ Chính trị”.
Tại huyện Tây Sơn, Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT huyện cũng đang tích cực hoàn thiện các khâu của công tác chuẩn bị cho diễn tập vào cuối tháng 6. Thượng tá Nguyễn Xuân Dũng, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tây Sơn, cho biết: “Địa phương đang tích cực xây dựng hệ thống văn kiện diễn tập và chuẩn bị thao trường, bãi tập, vật chất đảm bảo diễn tập đạt kết quả cao”.
Theo đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, Phó Trưởng ban Thường trực, Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh: Để diễn tập KVPT cấp huyện năm 2019 đạt kết quả cao nhất, mọi khâu chuẩn bị từ con người, kế hoạch diễn tập đến cơ sở vật chất phải được thực hiện nghiêm túc, chu đáo, an toàn nhất. Những ngày tới, Bộ CHQS tỉnh sẽ phối hợp với các đơn vị liên quan rà soát, kiểm tra tất cả các nội dung để bảo đảm diễn tập tuyệt đối an ninh, an toàn. Thông qua đó, góp phần nâng cao trình độ và vai trò trách nhiệm của khung diễn tập trong công tác chuẩn bị, tổ chức luyện tập và thực hành diễn tập tại ba địa phương đạt kết quả cao nhất.
XUÂN NHÂM