Sửa chữa, nâng cấp các công trình thủy lợi: Ðẩy nhanh tiến độ, đảm bảo vượt lũ
Năm 2019, tỉnh ta đã huy động được nhiều nguồn vốn để đầu tư nâng cấp, sửa chữa nhiều công trình thủy lợi bị xuống cấp, hư hỏng nặng. Hiện tiến độ thi công đang được đẩy nhanh, đảm bảo các công trình vượt lũ an toàn.
Đầu tháng 5.2019, trên công trường hồ chứa nước Phú Khương, xã Ân Tường Tây, huyện Hoài Ân, hàng chục công nhân cùng với máy móc của Công ty TNHH Đầu tư xây dựng Tường Duy đang nỗ lực đào đất, vận chuyển đất đá đắp đập đất, đổ bê tông cống lấy nước của hồ chứa. Ông Nguyễn Hữu Ảnh, chủ Công ty TNHH Đầu tư xây dựng Tường Duy, cho biết: “Công ty nhận việc sửa chữa, nâng cấp đập đất cũ, tháo dỡ đá xây, bê tông đoạn cửa vào và ngưỡng tràn của tràn xả lũ cũ, xây dựng mới cống lấy nước hồ Phú Khương, với tổng vốn đầu tư hơn 12 tỉ đồng. Để đảm bảo tiến độ đề ra, chúng tôi huy động hơn 100 công nhân với các thiết bị, xe chuyên dùng làm việc 3 ca/ngày, phấn đấu cơ bản hoàn thành đập đất và cống lấy nước trước ngày 31.8 để đảm bảo công trình vượt lũ an toàn”.
Công ty TNHH Đầu tư xây dựng Tường Duy thi công đập đất hồ chứa Phú Khương, tại xã Ân Tường Tây, huyện Hoài Ân.
Tại các công trường hồ chứa: Mỹ Đức, xã Ân Mỹ; Phú Thuận, xã Ân Đức; Hóc Sim, xã Ân Tường Đông (Hoài Ân); Núi Một, xã Nhơn Tân, TX An Nhơn… không khí lao động cũng rất khẩn trương. Thường xuyên có mặt tại hiện trường để giám sát, đôn đốc các nhà thầu sửa chữa, nâng cấp hồ chứa nước Núi Một, ông Hồ Đắc Chương, Trưởng Phòng Xây dựng công trình (Sở NN&PTNT), cho hay: Liên danh Công ty CP Xây dựng và nhân lực Việt Nam (Hà Nội) và Công ty CP Xây lắp thương mại Delta (Nghệ An) đã khắc phục khó khăn phát sinh trong quá trình thực hiện các gói thầu: Hệ thống cống lấy nước, nhà quản lý và tràn xả lũ số 2; lắp đặt thiết bị và hệ thống quan trắc... của hồ chứa nước Núi Một. Các nhà thầu cũng đã huy động nguồn lực đủ mạnh để đẩy nhanh tiến độ thi công, đảm bảo kế hoạch đề ra. Hiện việc nâng cấp, sửa chữa hồ Núi Một đã cơ bản xong, chúng tôi sẽ hướng dẫn các nhà thầu hoàn thành các thủ tục cần thiết để nghiệm thu và vận hành công trình phục vụ sản xuất vụ Hè Thu.
Theo Sở NN&PTNT, năm 2019, tỉnh ta sử dụng nguồn vốn ngân sách và vốn từ các chương trình, dự án để sửa chữa, nâng cấp 12 hồ chứa bị hư hỏng, xuống cấp nghiêm trọng. Ngoài ra, Công ty TNHH Khai thác công trình thủy lợi tỉnh cũng sử dụng nguồn vốn cấp bù thủy lợi phí để sửa chữa các hạng mục công trình thủy lợi do đơn vị này quản lý. Theo chỉ đạo của UBND tỉnh, các đơn vị trúng thầu phải tăng tốc thi công, đảm bảo đến ngày 31.8.2019 hoàn thành vượt lũ an toàn. Thời gian qua, Sở NN&PTNT đã tổ chức nhiều đoàn công tác phối hợp với chính quyền các địa phương kiểm tra thi công các công trình thủy lợi trọng điểm, qua đó đã động viên các nhà thầu đẩy nhanh tiến độ, kịp thời có biện pháp tháo gỡ các khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện; phối hợp với các địa phương kiểm tra, rà soát lại toàn bộ các công trình hồ chứa nước, hệ thống đê điều, kênh mương, đập dâng trên sông… để xây dựng các phương án bảo vệ, phòng tránh những sự cố đáng tiếc có thể xảy ra trong mùa mưa lũ sắp đến.
Ông Nguyễn Hữu Vui, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT, cho hay: Qua kiểm tra theo dõi, chúng tôi thấy các chủ đầu tư, nhà thầu đã phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương để thực hiện việc nâng cấp, sửa chữa hồ chứa. Các hạng mục công trình thủy lợi đang triển khai thi công đều đảm bảo tiến độ đề ra, khả năng đảm bảo vượt lũ an toàn vào cuối tháng 8.2019 là rất cao. Hiện chúng tôi tiếp tục yêu cầu các chủ đầu tư đôn đốc các nhà thầu huy động phương tiện, nhân lực để đảm bảo thi công vượt lũ các công trình. Đối với các hạng mục đang thi công dở dang thì có biện pháp bảo vệ và xây dựng phương án chuẩn bị vật tư, phương tiện, nhân lực tại chỗ để đề phòng các sự cố xảy ra bất ngờ trong mùa mưa tới.
PHẠM TIẾN SỸ