KỶ NIỆM 50 NĂM THÀNH LẬP ÐẢNG BỘ KHỐI CÁC CƠ QUAN TỈNH (1969 - 2019):
Phát huy truyền thống, xây dựng Ðảng bộ vững mạnh
50 năm xây dựng và trưởng thành của Ðảng bộ Khối các cơ quan tỉnh là chặng đường dài, nhiều vất vả, lắm gian nan, song đã mang lại nhiều quả ngọt.
Trong giai đoạn ác liệt của cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước, tháng 3.1969, Ban Thường vụ Tỉnh ủy quyết định thành lập Đảng bộ Dân Chính Đảng trực thuộc Tỉnh ủy, trên cơ sở hợp nhất Đảng bộ Kinh Tài và Đảng bộ Điện Biên.
Vượt khó khăn, thử thách
Chức năng, nhiệm vụ chủ yếu của Đảng bộ Dân Chính Đảng lúc bấy giờ là tham mưu, giúp Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh về công tác xây dựng Đảng và tổ chức, quản lý đội ngũ đảng viên trong các cơ quan tỉnh; thúc đẩy việc thực hiện nhiệm vụ của các ban, ngành, đoàn thể, góp phần thực hiện tốt các chủ trương, chỉ thị, nghị quyết của Đảng và nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ tỉnh.
Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh tổ chức lớp bồi dưỡng hoàn chỉnh Sơ cấp lý luận chính trị.
Từ khi thành lập Đảng bộ tiền thân trong kháng chiến chống Mỹ đến nay, Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh đã trải qua 13 kỳ đại hội đại biểu. Qua các thời kỳ, Đảng ủy và Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh luôn đứng trước những khó khăn, phức tạp và thử thách mới bởi tác động của tình hình khách quan và chủ quan.
Là Bí thư Đảng ủy khối Dân Chính Đảng tỉnh giai đoạn 1986 - 1990, nguyên Quyền Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Duy Quý chia sẻ rằng, đây là giai đoạn rất khó khăn, phức tạp. Hệ thống tổ chức các cơ quan đảng, chính quyền, đoàn thể cấp tỉnh mở rộng hơn với nhiều cơ quan “đầu não”. Tổ chức Đảng trong các đơn vị Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh cũng được chuyển giao về Đảng bộ Dân Chính Đảng.
“Đội ngũ cán bộ, đảng viên tăng lên gấp bội; cùng với đó là biết bao khó khăn ở thời kỳ giao thoa giữa cái mới và cái cũ. Đảng ủy Khối phải rất quyết tâm với cách làm hài hòa, đúng đắn mới giữ vững tình hình tư tưởng, ổn định tổ chức”, ông Quý tâm sự.
Để thống nhất chức năng, nhiệm vụ, cơ cấu tổ chức của cả nước, thực hiện Quy định số 293-QĐ/TW ngày 23.3.2010 của Ban Bí thư, tháng 6.2010 Đảng ủy Dân Chính Đảng tỉnh được đổi tên thành Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh cho đến ngày nay.
Với những thành tích đạt được, nhất là trong những năm gần đây, Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh vinh dự được đón nhận Huân chương Lao động hạng Ba năm 2010, Huân chương Lao động hạng Nhì năm 2015, nhiều năm nhận cờ thi đua xuất sắc của Thủ tướng Chính phủ, Bằng khen của Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh.
Phát huy sức mạnh đoàn kết
Lúc mới hình thành chỉ có 12 đảng bộ, 2 chi bộ cơ sở với 673 đảng viên; hiện nay, Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh đã có 76 tổ chức cơ sở đảng với tổng số gần 5.000 đảng viên. Cùng với sự lớn mạnh về số lượng, chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên cũng ngày được nâng cao.
Ngày nay, trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước, với vai trò là hạt nhân chính trị lãnh đạo các cơ quan, đơn vị trong tỉnh và các đơn vị sự nghiệp trung ương đóng trên địa bàn tỉnh, Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh không ngừng đổi mới phương thức hoạt động, có nhiều cách làm sáng tạo để đưa các chủ trương, đường lối của Đảng vào cuộc sống.
Dấu ấn đặc biệt của Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh trong giai đoạn mới là việc thực hiện nghị quyết chuyên đề về xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chất lượng đảng viên và tổ chức cơ sở đảng ngày càng được nâng lên. Qua đó, góp phần tích cực củng cố và phát huy sức mạnh tổng hợp của hệ thống chính trị, tăng cường đoàn kết nhất trí trong Đảng và quần chúng của các cơ quan tỉnh.
“Trước yêu cầu xây dựng Đảng ngày càng cao, đòi hỏi các cấp ủy, tổ chức đảng phải luôn nắm vững yêu cầu công tác xây dựng Đảng về chính trị, tư tưởng, tổ chức và đạo đức. Vì vậy, mong rằng Đảng ủy Khối tiếp tục quan tâm, lãnh đạo chỉ đạo thường xuyên, sâu sát và đưa ra nhiều giải pháp cụ thể, vận dụng phù hợp vào việc tổ chức, chỉ đạo để tổ chức thực hiện nhiệm vụ chính trị của từng tổ chức đảng, từng cơ quan, đơn vị”, Bí thư Đảng ủy Sở NN&PTNT Phan Trọng Hổ nói.
Để xây dựng Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh tiếp tục phát triển, đáp ứng được yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới, Bí thư Đảng ủy Lê Bình Thanh khẳng định, một trong những nhiệm vụ trọng tâm là chú trọng công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng cho cán bộ, đảng viên. Đồng thời, thực hiện nghiêm túc nguyên tắc tập trung dân chủ, phát huy hoạt động tự phê bình và phê bình; tăng cường khối đoàn kết, thống nhất trong các tổ chức cơ sở đảng và trong toàn Đảng bộ Khối. Tập trung nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ, sinh hoạt cấp ủy, chất lượng đảng viên và đội ngũ cấp ủy các cấp trong khối trên mọi mặt.
“Bên cạnh đó là tăng cường công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật trong Đảng, góp phần giữ gìn kỷ luật kỷ cương; kiên quyết xử lý nghiêm những cán bộ, đảng viên vi phạm. Gắn thực hiện nguyên tắc, kỷ cương, kỷ luật của Đảng với thực hiện quy chế dân chủ ở từng cơ quan, đơn vị”, bà Thanh nhấn mạnh.
“Cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức, người lao động toàn Ðảng bộ Khối các cơ quan tỉnh vô cùng phấn khởi, tự hào về những thành tựu đã đạt được trong 50 năm qua, càng nhận thức rõ vị trí, vai trò, trách nhiệm của một đảng bộ trực thuộc Tỉnh ủy trong tình hình mới. Chúng tôi sẽ quyết tâm phát huy truyền thống tốt đẹp, tập trung trí tuệ, sức mạnh, đoàn kết một lòng, tiếp tục ra sức phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ chính trị được giao, góp phần xây dựng Ðảng trong sạch, vững mạnh, xây dựng quê hương Bình Ðịnh ngày càng giàu đẹp”.
Bí thư Ðảng ủy Khối các cơ quan tỉnh Lê Bình Thanh
NGUYỄN VĂN TRANG