An Lão nỗ lực giữ gìn trật tự an toàn giao thông
Để đảm bảo trật tự an toàn giao thông (TTATGT), Ban ATGT và CA huyện An Lão xác định công tác tuyên truyền là một trong những nhiệm vụ trọng tâm nhằm góp phần nâng cao nhận thức của người dân. Từ đầu năm đến nay, thông qua các đợt phát động phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc tại các địa bàn dân cư, CA huyện đã tổ chức 7 đợt tuyên truyền luật giao thông; phối hợp với Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện tổ chức 10 buổi tuyên truyền về phòng chống tội phạm, vận động xây dựng khu dân cư, hộ gia đình an toàn về ANTT và TTATGT tại 10 khu dân cư điểm với sự tham gia của đông đảo người dân. Ngoài ra, CA huyện và Ban ATGT huyện còn phối hợp với Hội LHPN huyện, UBND các địa phương tổ chức giao lưu, tọa đàm, tuyên truyền pháp luật về ANTT, TTATGT cho hội viên phụ nữ các xã An Hòa, An Hưng, An Dũng, An Toàn; giáo viên, học sinh Trường THPT số 2 An Lão và THPT An Lão. Đặc biệt, Huyện đoàn An Lão đã cùng với các trường THPT và THCS trong huyện tổ chức 20 buổi tuyên truyền hưởng ứng “Ngày hội thanh niên với văn hóa giao thông” năm 2013, 4 diễn đàn thanh niên với văn hóa giao thông, thu hút hơn 5.000 lượt đoàn viên, thanh niên, học sinh tham gia…
Trong 9 tháng đầu năm 2013, CA huyện đã tăng cường tuần tra, kiểm soát, qua đó, lập biên bản 385 trường hợp vi phạm ATGT, tạm giữ 115 mô tô, 1 ô tô; xử phạt vi phạm hành chính về TTATGT 254 trường hợp, trong đó có 38 trường hợp xử lý nguội thông qua tin báo và tài liệu do người dân cung cấp. Trong thời gian này, trên địa bàn An Lão xảy ra 9 vụ TNGT, làm chết 3 người, bị thương 17 người, không tăng, không giảm so với cùng kỳ 2012. Địa bàn xảy ra tai nạn chủ yếu ở xã An Hòa (5 vụ, 2 người chết, 11 người bị thương), thị trấn An Lão (4 vụ, 1 người chết, 6 người bị thương); phương tiện gây ra tai nạn chủ yếu là mô tô.
Trong những tháng còn lại của năm 2013, lực lượng chức năng huyện An Lão sẽ triển khai quyết liệt, đồng bộ các biện pháp đảm bảo ATGT: Tập trung tuyên truyền ở các trường học, khu dân cư có đông dân như: An Trung đi An Vinh, An Quang đi An Toàn; tăng cường công tác tuần tra kiểm soát, xử lý vi phạm TTATGT, nhất là vào giờ cao điểm, giờ tan trường; mở đợt cao điểm tuần tra xử lý, vi phạm TTATGT...
THY PHƯƠNG