Vĩnh Thạnh sơ kết công tác bảo vệ rừng vùng giáp ranh
UBND huyện Vĩnh Thạnh vừa tổ chức hội nghị sơ kết công tác bảo vệ rừng vùng giáp ranh giữa các huyện Vĩnh Thạnh, An Lão, Hoài Ân (tỉnh Bình Định) và huyện K’Bang, TX An Khê (tỉnh Gia Lai).
Tham gia thảo luận tại hội nghị, các đại biểu đã chỉ ra những hạn chế và đề xuất các giải pháp quản lý bảo vệ rừng vùng giáp ranh. Trong đó tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật về bảo vệ và phát triển rừng; vận động nhân dân vùng giáp ranh ký cam kết bảo vệ rừng, tổ chức lực lượng đủ mạnh để kiểm soát, ngăn chặn tình hình khai thác vận chuyển gỗ trái phép, phá rừng, lấn chiếm rừng và đất lâm nghiệp khu vực giáp ranh.
Trong thời gian qua, tình hình khai thác, vận chuyển lâm sản trái phép vùng giáp ranh còn diễn biến phức tạp, đối tượng vi phạm dùng nhiều thủ đoạn rất tinh vi, cấu kết với một số người địa phương theo dõi, cảnh giới, thông tin khi có lực lượng chức năng kiểm tra, truy quét. Từ tháng 1.2018 đến tháng 3.2019, trên địa bàn vùng giáp ranh xảy ra 21 vụ vi phạm Luật Bảo vệ và phát triển rừng, trong đó địa bàn huyện Vĩnh Thạnh xảy ra 10 vụ, địa bàn huyện K’Bang xảy ra 11 vụ.
XUÂN DŨNG