Phù Cát chú trọng tuyên truyền, hỗ trợ người nộp thuế
Thời gian qua, bên cạnh việc đẩy mạnh các biện pháp tổ chức, quản lý thu thuế, Chi cục Thuế huyện Phù Cát còn đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến pháp luật, hỗ trợ người nộp thuế để đảm bảo hoàn thành tốt công tác thu ngân sách.
Để tạo điều kiện thuận lợi cho người nộp thuế trong tiếp cận những chính sách, pháp luật về thuế, Chi cục Thuế huyện đổi mới công tác tuyên truyền, để nội dung ngày càng phong phú, đa dạng, gần gũi với đời sống và nhu cầu của người nộp thuế. Đồng thời, Chi cục cũng triển khai nhiều giải pháp đồng bộ trong cải cách thủ tục hành chính thuế, tiết kiệm thời gian cho người nộp thuế, đặc biệt là hiện đại hóa thu nộp ngân sách như nộp thuế điện tử; kê khai thuế qua mạng; các chính sách mới về thuế đối với hộ kinh doanh cá thể; niêm yết số điện thoại, đường dây nóng, địa chỉ phản ánh, kiến nghị tại cơ quan thuế; công khai thủ tục hành chính thuế tại bộ phận một cửa; giúp người nộp thuế thuận tiện tiếp cận, tra cứu kịp thời, nhanh chóng, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người nộp thuế thực hiện thủ tục hành chính về thuế.
Nhờ triển khai nhiều giải pháp đồng bộ trong thực hiện nhiệm vụ, 4 tháng đầu năm 2019 huyện Phù Cát thu ngân sách được hơn 248 tỉ đồng, đạt 49% kế hoạch cả năm.
THẾ HÀ