Phòng chống dịch tả heo châu Phi: Nhiệm vụ trọng tâm, cấp bách
Trước nguy cơ dịch tả heo châu Phi xâm nhập vào địa bàn tỉnh ta tăng cao, liên tục những ngày qua, lãnh đạo tỉnh đã đi kiểm tra thực tế và yêu cầu các ngành, các cấp xem công tác phòng chống dịch tả heo châu Phi là nhiệm vụ trọng tâm, cấp bách.
Thông tin về dịch tả heo châu Phi (DTH) với nhiều hậu quả nghiêm trọng xuất hiện ở các tỉnh lân cận và có nguy cơ lây lan ra diện rộng, khiến người chăn nuôi ở huyện Hoài Ân - nơi được mệnh danh là “vựa heo” của miền Trung lo lắng.
Tăng cường tối đa khâu phòng dịch
Bà Trần Thị Tuyết, chủ trang trại chăn nuôi 600 con heo nái, ở xã Ân Tường Đông, huyện Hoài Ân, chia sẻ: Đang thời điểm nhạy cảm, nghe cán bộ thú y thông báo chiều có Đoàn công tác của tỉnh ghé thăm trang trại, tôi lo sốt vó. Đang lúc dịch bệnh căng thẳng, tôi không muốn bất cứ người lạ nào đến gần trang trại; ngay cả công nhân của trại heo cũng được yêu cầu hạn chế ra ngoài; việc ăn uống, sinh hoạt đều tập trung trong trang trại. Mỗi lần xuất chuồng, heo phải qua 3 chặng kiểm soát, mỗi chặng đều có điểm phun thuốc khử độc, sát trùng mới đưa đến phương tiện vận chuyển. Dù đã thực hiện nghiêm ngặt quy trình phòng chống dịch, nhưng tôi vẫn chưa hết lo bởi hiện có nhiều phương tiện từ các vùng có DTH di chuyển khắp huyện. Nhiều hộ chăn nuôi nhỏ lẻ cũng còn chủ quan với dịch bệnh nguy hiểm này.
Lực lượng thú y huyện Hoài Ân phun thuốc khử độc sát trùng xe vận chuyển gia súc, ngăn ngừa dịch tả heo châu Phi.
Cũng lo lắng DTH lây nhiễm đàn heo nái 2.400 con, nên ngoài việc tiêm vắc-xin phòng chống các loại dịch bệnh nguy hiểm, ông Hồ Ngọc Xuân, ở xã Ân Mỹ, huyện Hoài Ân đã sử dụng hơn 30 lít thuốc thú y khử độc sát trùng toàn bộ trang trại và hạn chế tối đa người, phương tiện ra vào khu vực chăn nuôi.
“Tài sản của mình thì mình phải bảo vệ, song loại dịch bệnh này chưa có vắc-xin để phòng chống và cũng chưa có thuốc đặc trị, tốc độ lây lan nhanh, nên dù đã nỗ lực bảo vệ đàn heo nhưng tôi vẫn chưa an tâm. Hơn nữa, hiện khá nhiều DN sản xuất thức ăn chăn nuôi đã nhập heo giống từ các tỉnh đang có DTH vào tỉnh, điều này khiến nguy cơ lây nhiễm DTH tăng cao!”, ông Hồ Ngọc Xuân cho biết.
Theo ông Nguyễn Hữu Khúc, Phó Chủ tịch UBND huyện Hoài Ân, sự lo lắng của các chủ trang trại, gia trại chăn nuôi là có cơ sở, bởi tình hình kiểm soát dịch bệnh đang phức tạp, khó khăn. Khi những chiếc xe tải chuyên dụng để chở heo bị lực lượng thú y và CA huyện kiểm soát chặt chẽ, thương lái đã sử dụng xe taxi để chở heo, hoặc cho heo vào thùng xe chở gỗ keo để vận chuyển vào địa bàn huyện. Do vậy, ngoài 3 chốt kiểm dịch động vật trên các tuyến tỉnh lộ, huyện Hoài Nhơn còn lập thêm 1 chốt nữa ngay tại đập Lại Giang.
Thực hiện quyết liệt
Từ khi có thông tin về DTH, chính quyền và các cơ quan có chức năng liên quan ở tỉnh ta chưa bao giờ lơ là, chủ quan. Ngược lại, luôn ở tư thế sẵn sàng, kiểm soát và tầm soát các khả năng, nguy cơ gây dịch; công tác phòng chống DTH đã và đang được tỉnh ta triển khai nhiều biện pháp.
Ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: “Từ tháng 3 đến nay, chúng tôi kiểm tra gắt gao hoạt động vận chuyển gia súc ra vào tỉnh. Trên tuyến QL 1A có 3 trạm kiểm dịch động vật, QL 1D có 1 trạm , lực lượng thú y và CA tỉnh túc trực 24/24 giờ. Tất cả các phương tiện vận chuyển heo ngang qua các trạm và chốt kiểm dịch động vật đều được lực lượng thú y niêm phong và yêu cầu chủ hàng, chủ phương tiện không được tắm heo hoặc bán heo trong quá trình di chuyển qua tỉnh. Công tác tiêm vắc-xin phòng chống các loại dịch bệnh nguy hiểm cho đàn heo cũng đã được thực hiện với tinh thần trách nhiệm cao”.
Tuy vậy, theo nhận định của ngành chức năng và chính quyền các địa phương, nguy cơ phát sinh DTH là rất cao, bởi loại vi-rút gây bệnh này phát tán rất nhanh qua không khí. Trong khi đó, việc mua, bán gia súc hiện nay diễn ra với tần suất rất cao. Hơn nữa thời tiết nắng nóng gay gắt kéo dài, sức đề kháng của vật nuôi bị ảnh hưởng, rất dễ bị nhiễm bệnh. Vì vậy, cần phải tiếp tục tăng cường các biện pháp phòng dịch.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng (bìa trái) kiểm tra hoạt động của Trạm kiểm dịch động vật trên đường tránh QL 1 A thuộc địa bàn xã Hoài Châu Bắc, Hoài Nhơn.
UBND tỉnh chỉ đạo Sở Tài chính phối hợp Sở NN&PTNT đề xuất bố trí kinh phí đảm bảo đủ, kịp thời cho công tác phòng chống dịch. Các địa phương chủ động sử dụng kinh phí dự phòng phục vụ cho công tác phòng chống dịch; xây dựng các cơ sở giết mổ động vật tập trung để kiểm soát nguồn gốc gia súc. Mặt khác chỉ đạo UBND các xã tăng cường công tác kiểm tra và nghiêm cấm hoạt động rửa xe và tắm heo; kiểm tra, giám sát hoạt động mua bán, vận chuyển heo ở địa phương. Các hội - đoàn thể vận động hội áp dụng tốt các biện pháp phòng chống DTH.
Ngày 20.5, sau khi đi kiểm tra thực tế, nghe ngành chức năng, chính quyền địa phương và người chăn nuôi báo cáo, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng yêu cầu các đơn vị xem công tác phòng chống DTH là nhiệm vụ trọng tâm, cấp bách, đồng thời giao Sở NN&PTNT, CA tỉnh và các địa phương tiếp tục duy trì các trạm, chốt kiểm dịch động vật hiện có để kiểm tra giám sát hoạt động vận chuyển động vật ra vào tỉnh. Sở NN&PTNT khảo sát, xây dựng ngay 2 điểm phun thuốc khử độc sát trùng cố định tại Trạm Kiểm dịch động vật Bình Đê, thuộc địa bàn xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn và Trạm Kiểm dịch động vật Cù Mông, ở phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn; nghiêm cấm các DN không được nhập heo giống vào tỉnh. Bên cạnh đó, rà soát, phân bổ thuốc thú y các loại cho các địa phương.
Lãnh đạo tỉnh cũng đã yêu cầu Sở Tài chính và Sở NN&PTNT đề xuất cơ chế hỗ trợ kinh phí cho các địa phương phòng chống dịch. UBND các huyện, thị xã, thành phố giao nhiệm vụ cho Trung tâm dịch vụ nông nghiệp, cùng với các xã, phường, thị trấn vận động người chăn nuôi thực hiện nghiêm công tác phòng chống dịch. Các chủ trang trại, gia trại cũng cần nghiêm túc thực hiện công tác phòng chống dịch…
PHẠM TIẾN SỸ