Hải quan Bình Định đối thoại với doanh nghiệp
(BĐ) - Ngày 24.5, tại TP Quy Nhơn, Cục Hải quan Bình Định tổ chức đối thoại Hải quan - DN lần thứ I năm 2019, với sự tham gia của các DN hoạt động kinh doanh xuất nhập khẩu (XNK) hàng hóa trên địa bàn tỉnh.
Tại buổi đối thoại, đại diện ngành Hải quan đã trả lời, giải đáp những vướng mắc của DN liên quan đến thủ tục hải quan như: đăng ký thủ tục hải quan ngoài giờ hành chính; chính sách thuế XNK; thủ tục thông quan hàng hóa XNK đối với dược phẩm; khai định mức nguyên liệu của sản phẩm… Đồng thời, tiếp thu ý kiến của DN thông qua phiếu đề nghị giải đáp của DN để trả lời bằng văn bản.
Dịp này, Cục Hải quan Bình Định cũng đã phổ biến quy định về thủ tục hải quan; quy định về ủy quyền cá nhân làm dịch vụ để khai thuê hải quan; mở tờ khai hàng hóa XNK… Công ty TNHH Logistic IEH (phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn) - đơn vị duy nhất được Tổng cục Hải quan công nhận là đại lý khai thuê hải quan tại Bình Định - đã giới thiệu một số dịch vụ về khai thuê hải quan, nhằm giúp DN nắm bắt thực hiện khi có nhu cầu.
Trước đó, tại tỉnh Phú Yên, Cục Hải quan Bình Định cũng đã tổ chức Hội nghị đối thoại Hải quan - DN cho các DN hoạt động XNK trên địa bàn tỉnh Phú Yên.
NGỌC NHUẬN