Thành lập trạm kiểm dịch động vật tại xã Tây Thuận
Sáng 25.5, Phó chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu chỉ đạo thành lập trạm kiểm dịch động vật liên ngành tạm thời tại QL 19, dưới chân Đèo An Khê, thuộc xã Tây Thuận, huyện Tây Sơn để phòng chống bệnh Dịch tả heo Châu Phi. Trạm hoạt động 24/24 giờ trong ngày (kể cả thứ 7, CN, ngày lễ).
Phó chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu chỉ đạo thành lập Trạm kiểm dịch động
Nhiệm vụ của trạm tập trung kiểm tra, kiểm soát và xử lý những vi phạm về kiểm dịch vận chuyển động vật, sản phẩm động vật nhiễm bệnh, chưa qua kiểm dịch nhằm ngăn chặn việc vận chuyển lợn mắc bệnh dịch tả heo châu Phi và các bệnh dịch nguy hiểm khác trên gia súc, gia cầm ra vào địa bàn tỉnh; khử trùng, tiêu độc phương tiện vận chuyển động vật, sản phẩm động vật đi qua chốt kiểm dịch; giám sát việc xử lý, tiêu hủy khi phát hiện lợn mắc bệnh và các bệnh dịch nguy hiểm khác trên gia súc, gia cầm; chấp hành nghiêm quy trình kiểm tra, kiểm soát, vận chuyển lợn và các sản phẩm từ lợn. Trước 16 giờ hàng ngày, các chốt, trạm kiểm dịch tạm thời thực hiện nghiêm chế độ báo cáo định kỳ và đột xuất tình hình kiểm tra, kiểm soát dịch bệnh về Sở NN & PTNT (qua Chi cục Thú y) để tổng hợp, báo cáo theo quy định.
Trước đó, trên địa bàn tỉnh cũng đã thành lập 4 trạm kiểm dịch động vật, gồm Trạm tại Đèo Bình Đê thuộc thôn Chương Hòa, xã Hoài Châu, huyện Hoài Nhơn; Trạm tại đường tránh thị trấn Tam Quan, huyện Hoài Nhơn; Trạm tại Đèo Cù Mông, phường Bùi Thị Xuân, TP. Quy Nhơn; Trạm tại QL 1D, phường Ghềnh Ráng, TP. Quy Nhơn.
Văn Phong