Ðồng hành cùng phụ nữ biên cương
Giữa tháng 5 vừa qua, Hội LHPN CA tỉnh đã đến với xã đảo Nhơn Châu, TP Quy Nhơn. Trung tá Lê Thị Thu Tĩnh, Chủ tịch Hội LHPN CA tỉnh, cho biết: “Chuyến đi thực hiện chương trình đồng hành cùng phụ nữ biên cương, huy động nữ cán bộ chiến sĩ tham gia chia sẻ những khó khăn với người dân và phụ nữ xã đảo, hỗ trợ chị em vươn lên trong cuộc sống”.
Hội LHPN CA tỉnh tặng quà và tuyên truyền pháp luật cho hội viên xã đảo.
Hội LHPN CA tỉnh và Bộ CHQS tỉnh đã đến tận nhà nắm tình hình và tặng 22 suất quà trị giá 12 triệu đồng cho những người già bệnh tật, neo đơn và những phụ nữ gặp nhiều khó khăn, động viên họ tự tin, nỗ lực hơn cho ngày mai.
Ngoài hoạt động thăm tặng quà, Hội LHPN CA tỉnh phối hợp Hội LHPN xã Nhơn Châu tuyên truyền về cách bảo vệ môi trường và đảm bảo an ninh, trật tự, an toàn khu vực biển, đảo cũng như vai trò của phụ nữ trong công tác vận động chồng con tham gia vươn khơi bám biển, là hậu phương vững chắc cho chồng an tâm tăng gia sản xuất...
Phụ nữ CA tỉnh phối hợp Hội LHPN Quân khu 5, Bộ CHQS tỉnh tổ chức chương trình giao lưu văn nghệ và tọa đàm với chủ đề “Kết nối biển đảo quê hương”. Dịp này, các đơn vị trên trao tặng 50 suất quà với tổng trị giá hơn 25 triệu đồng cho các cháu học sinh nghèo vượt khó, các gia đình chính sách, hộ nghèo và các đơn vị lực lượng vũ trang đóng quân trên xã đảo.
Chị Trần Thị Mỹ, Chủ tịch Hội LHPN xã Nhơn Châu, cho biết: “Hoạt động của các chị em phụ nữ LLVT đã tiếp thêm động lực cho chị em xã đảo vượt qua khó khăn, cùng chia sẻ kinh nghiệm dạy con ngoan, không vi phạm pháp luật, giữ gìn gia đình hạnh phúc, là hậu phương vững chắc cho chồng yên tâm bám biển”.
THÀNH LONG