Nhiều vùng sản xuất có nguy cơ thiếu nước tưới vào cuối vụ Hè Thu
(BĐ) - Theo Sở NN&PTNT mặc dù các hồ chứa trong tỉnh hiện vẫn còn tích được 318/515 triệu m3 nước, cao hơn 2,8% so với cùng kỳ năm trước, nhưng tình hình thời tiết nắng nóng kéo dài, lượng nước bốc hơi nhanh chóng, nên nhiều vùng sản xuất ăn nước các hồ chứa: Hóc Nhạn (xã Mỹ Thọ) và Vạn Định (xã Mỹ Lộc), huyện Phù Mỹ; Cẩn Hậu, xã Hoài Sơn, huyện Hoài Nhơn có nguy cơ thiếu nước vào cuối vụ Hè Thu năm 2019.
Vì vậy, Công ty TNHH Khai thác công trình thủy lợi Bình Định phải quản lý chặt chẽ nguồn nước và đảm bảo tưới chắc diện tích trong hệ thống công trình thủy lợi do đơn vị quản lý. Sử dụng nước phát điện của hồ Định Bình phải theo nhu cầu tưới và theo dõi sát nguồn nước bổ sung của thủy điện An Khê khi phát điện, để chủ động điều tiết nước tưới. Đối với các hồ chứa: Hóc Nhạn, Vạn Định, Cẩn Hậu dự báo thiếu nước vào cuối vụ, các địa phương chủ động cân đối nguồn nước, lập kế hoạch tưới và giải pháp chống hạn cụ thể cho từng vùng của địa phương.
T.SỸ