Lãng phí vì ruộng ngập úng
Thời điểm này, khi bà con trong vùng đã xuống giống lúa vụ Hè Thu 2019 được gần một tháng thì gần 10 hộ dân ở thôn An Hòa 2, xã Phước An (huyện Tuy Phước) có đất canh tác tại cánh đồng Gò Cây Me vẫn phải bỏ hoang đất do ngập úng.
Một số diện tích đất canh tác lúa tại cánh đồng Gò Cây Me bị úng nước, không gieo sạ được.
Ông Nguyễn Ngọc Nhiên, một người dân địa phương, phản ánh: Tình trạng ruộng lúa ngập nước đã xảy ra từ nhiều năm qua. Tuy nhiên, hiện tượng này trở nên nghiêm trọng hơn kể từ ngày xã đổ bê tông tuyến đường Nguyễn Bảo nối xóm Phước Chánh, thôn An Hòa 2 và xóm Phước Nghĩa, thôn An Hòa 1. Tuyến đường bê tông dài khoảng 1 km, chạy song song với cánh đồng, nhưng không có hệ thống cống thoát nước. Do vậy, mỗi khi có mưa, nước đổ về thì cánh đồng Gò Cây Me gần như bị ngập sâu, kéo dài khiến nhiều héc ta đất nông nghiệp phải bỏ hoang hoặc chỉ trồng được rau muống.
“Bà con nhiều lần kiến nghị địa phương xây dựng hệ thống mương hoặc cống thoát nước nhưng đến nay chưa được giải quyết”, ông Nhiên bức xúc nói.
Chiều 27.5, thị sát tình trạng ngập úng tại cánh đồng Gò Cây Me, ông Huỳnh Văn Ánh, Giám đốc HTXNN 1 Phước An, nhẩm tính có khoảng 5.000 m2 đất lúa ở khu vực này bị ngập úng, không gieo sạ được trong vụ Hè Thu năm nay. Một số diện tích được trồng rau muống do ngập nước thì ông Ánh cho rằng, người dân đã trồng rau từ nhiều năm trước để phục vụ chăn nuôi.
Theo ông Ánh, tình trạng ruộng ngập úng có phần ảnh hưởng từ quá trình thi công tuyến đường bê tông Nguyễn Bảo. Để đảm bảo thiết kế mặt đường rộng 3 m, tức rộng hơn hiện trạng đường cũ, đơn vị thi công đã lấn và lấp mương tiêu bằng đất vốn chạy song song với tuyến đường cũ. “Sau khi tuyến đường hoàn thành, chúng tôi kiến nghị xã yêu cầu đơn vị thi công đào mương tiêu thoát nước mới, đồng thời khơi thông một số cống tiêu năng có sẵn bị bùn đất bồi lấp để thoát nước, đảm bảo cho người dân canh tác”, ông Ánh cho biết thêm.
TRỌNG LỢI