Người nuôi heo lại gặp khó
Trước tình hình bệnh dịch tả heo châu Phi đang diễn biến phức tạp tại nhiều tỉnh, thành trong nước, tỉnh Bình Định đã chủ động triển khai cấp bách nhiều giải pháp phòng, chống dịch. Dù Bình Định chưa phát hiện có dịch tả heo châu Phi, nhưng thông tin về dịch bệnh này đang khiến giá heo giảm sâu, người chăn nuôi đứng ngồi không yên.
Theo tính toán của bà Lê Thị Liễu, Giám đốc Công ty TNHH Bảo Châu Hoài Ân (xã Ân Đức, Hoài Ân), trang trại của công ty hiện có 1.000 con heo, trong đó 500 con đạt trọng lượng 100 kg/con chuẩn bị xuất chuồng. Hiện giá heo được thương lái mua gom là 28.000 đồng/kg, giảm đến 17.000 đồng/kg. Nếu công ty bán số heo đạt trọng lượng xuất chuồng tại thời điểm này sẽ bị lỗ khoảng 850 triệu đồng, còn bán hết đàn thì lỗ 1,7 tỉ đồng.
Tại các chợ Mộc Bài (thị trấn Tăng Bạt Hổ, Hoài Ân), Bồng Sơn (thị trấn Bồng Sơn, Hoài Nhơn), giá thịt heo các loại bán lẻ dao động từ 40.000 - 70.000 đồng/kg, giảm 20.000 - 30.000 đồng/kg. Thịt heo bán tại chợ được kiểm soát, chứng nhận nguồn gốc chặt chẽ, đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm nhưng sức mua không cao.
Ông Huỳnh Hậu, chủ trang trại nuôi heo ở thôn Bình Chương, xã Hoài Đức (Hoài Nhơn), chia sẻ: “Giá heo có giảm sâu thì tiểu thương bán thịt heo cũng còn có lãi, nhưng người nuôi thì lỗ nặng. Dù con heo nặng hơn 100 kg nhưng thương lái khi mua gom cũng sẽ chỉ tính tròn 100 kg, người nuôi cũng phải chấp nhận bán vì lo dịch bệnh”.
Theo Phó Giám đốc Sở Công Thương Trần Ánh Tuyết, sự e dè của người tiêu dùng đã khiến giá heo giảm sâu. Ngành Công Thương đã ghi nhận các kiến nghị của người chăn nuôi heo qua đợt kiểm tra thực tế tại huyện Hoài Ân, Hoài Nhơn, để tham mưu UBND tỉnh có giải pháp hỗ trợ cho người chăn nuôi tiêu thụ heo với mức giá ổn định, tránh gây bất ổn về thị trường thịt heo và các sản phẩm từ thịt heo trong tỉnh.
ĐOAN NGỌC