Niềm vui của người trồng rừng
Ðến thời điểm này, người trồng rừng tại các địa phương trong tỉnh đang vào vụ thu hoạch. Giá gỗ keo nguyên liệu liên tục tăng do nhu cầu gom mua nguyên liệu của các DN chế biến dăm gỗ xuất khẩu trong và ngoài tỉnh tăng cao, người trồng rừng rất phấn khởi.
Người dân huyện Vân Canh khai thác rừng trồng.
Theo số liệu của Cục Thống kê tỉnh, 5 tháng đầu năm 2019, toàn tỉnh khai thác gỗ rừng trồng (chủ yếu là gỗ rừng trồng làm nguyên liệu giấy) ước đạt sản lượng 322.981 m3, tăng 8,1% so với cùng kỳ năm 2018.
Từ đầu năm đến nay, giá gỗ keo liên tục tăng, dao động ở mức 1,2 - 1,3 triệu đồng/tấn (tăng 200 - 300 nghìn đồng/tấn so với năm trước), người trồng rừng có lãi từ 60 - 80 triệu đồng/ha. Ông Bùi Văn Sáng, một chủ rừng ở khu phố 2, thị trấn Vân Canh (huyện Vân Canh), cho biết: “Nhà tôi có 3 ha keo lai chăm sóc cứ 5 - 6 năm là thu hoạch. Tôi đã thu hoạch 1 ha, bán với giá 1,3 triệu đồng/tấn, lãi 80 triệu đồng”.
Không chỉ người trồng rừng phấn khởi, các lao động khai thác rừng thuê cũng vui bởi có việc làm thường xuyên, tiền công tăng cao. Ông Lê Đình Long, ở thôn Kinh Tế, xã Canh Thuận (huyện Vân Canh), hồ hởi chia sẻ: “Năm nay giá gỗ keo tăng, nhu cầu thuê người khai thác nhiều nên chúng tôi làm không hết việc. Nhóm chúng tôi gồm 10 người chuyên nhận khai thác rừng với nhiều công đoạn, như: cưa cây, lột vỏ, đưa lên xe… với giá khoán khai thác 200 nghìn đồng/tấn ở các thửa rừng đồng bằng, 250 nghìn - 300 nghìn đồng/tấn với rừng ở trên núi cao, tính ra mỗi ngày một người cũng kiếm được 150 nghìn - 200 nghìn đồng”.
Do nhu cầu gỗ nguyên liệu giấy tăng cao, nhiều thương lái chủ động tìm đến các vùng trồng keo mua gom. Gỗ keo 7 năm tuổi trở lên có giá hơn 100 triệu đồng/ha, keo 4 - 5 năm tuổi giá bằng 60% keo 7 năm tuổi, tương đương 60 triệu đồng/ha. Ông Hồ Đức Độ, một chủ rừng ở thôn Mỹ Thạch, xã Bình Tân (huyện Tây Sơn), bộc bạch: “Tôi trồng 10 ha keo lai, khi keo đến 6 - 7 năm tuổi mới thu hoạch, mỗi năm thu hoạch 1 - 2 ha. Năm ngoái giá keo hạ dưới 1 triệu đồng/ha nên tôi không bán, đến giờ keo tăng giá tôi đã khai thác 1,5 ha để bán, sản lượng hơn 150 tấn, thu lãi 140 triệu đồng”.
Vài năm trở lại đây, người trồng rừng có xu hướng sử dụng giống keo lai cấy mô để trồng, tăng hiệu quả kinh tế. Mỗi héc-ta rừng trồng sử dụng giống cấy mô cho năng suất cao hơn 30 - 40 tấn so với keo lai giâm hom, thu lãi cao hơn từ 20 - 30 triệu đồng. Ông Trần Ngọc Thái, một chủ rừng ở thôn An Đỗ, xã Hoài Sơn (huyện Hoài Nhơn) cho biết: “Tôi trồng 40 ha rừng, hiện đã khai thác 15 ha rừng 6 - 7 năm, trong đó 10 ha là keo lai cấy mô; trừ chi phí tôi có thu nhập hơn 1,5 tỉ đồng!”.
Theo ông Nguyễn Thế Dũng, Phó Chi cục trưởng phụ trách Chi cục Kiểm lâm (Sở NN&PTNT), những năm gần đây, phong trào trồng rừng tại các địa phương trong tỉnh phát triển mạnh, góp phần phát triển ngành lâm nghiệp, tăng độ che phủ rừng. Để góp phần nâng cao chất lượng rừng trồng, một mặt Chi cục tăng cường công tác quản lý chất lượng cây giống lâm nghiệp, tham mưu Sở NN&PTNT, UBND tỉnh ban hành các chính sách để hỗ trợ người dân, khuyến khích các DN, đơn vị phát triển rừng trồng rừng gỗ lớn, nâng cao hiệu quả kinh tế; mặt khác tích cực tuyên truyền để người dân hiểu rõ lợi ích của việc trồng rừng gỗ lớn. Chi cục cũng yêu cầu các hạt kiểm lâm phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương kiểm soát thật tốt việc trồng rừng, không để xảy ra hiện tượng người dân phá rừng để trồng rừng kinh tế.
ÐOÀN NGỌC NHUẬN