Gần 100 thiếu nhi học làm chiến sĩ QĐND và Cảnh sát PC&CC
Sáng 12.6, tại Trung tâm Hoạt động Thanh thiếu nhi TX An Nhơn, Thị đoàn An Nhơn phối hợp với Đoàn thanh niên Lữ đoàn Pháo Phòng không 573 và Chi đoàn Đội Cảnh sát Chữa cháy và Cứu nạn cứu hộ khu vực 5 đóng trên địa bàn TX An Nhơn tổ chức chương trình “Học làm chiến sĩ QĐND và Cảnh sát PC&CC” năm 2019 cho gần 100 em thiếu nhi.
Tại chương trình, các em thiếu nhi đã được tham gia khóa học kiến thức, biện pháp PCCC; xử lý và thoát nạn khi có sự cố cháy nổ xảy ra; các kỹ năng sơ, cấp cứu cơ bản… Đặc biệt, các em đã tham gia cùng chiến sĩ thực hiện các thao tác sử dụng bình chữa cháy và các kỹ năng thoát nạn trong đám cháy. Ngoài ra, các em thiếu nhi còn được giới thiệu sơ lược về QĐND Việt Nam; một số quy định trong quân đội; nề nếp, chế độ sinh hoạt của bộ đội; cách sử dụng la bàn, bản đồ, nhận biết phương hướng.
Đây là khóa học kỹ năng dành cho thanh thiếu nhi TX An Nhơn, nhằm tạo sân chơi bổ ích dịp hè và góp phần nâng cao nhận thức, huấn luyện các kỹ năng cần thiết cho các em khi có sự cố cháy, nổ xảy ra; rèn luyện ý thức tổ chức kỷ luật, tinh thần đoàn kết và định hướng nhân cách sống cho các em thiếu nhi.
THANH MINH