“Doanh nghiệp Xanh”, phát triển thêm bền vững
Với mục tiêu phát triển bền vững, sản xuất, kinh doanh có trách nhiệm với cộng đồng và xã hội, nhiều năm qua, Ban quản lý Khu kinh tế tỉnh đã tiến hành bình chọn, trao tặng danh hiệu “Doanh nghiệp Xanh” cho các DN. Hoạt động này đã khích lệ các DN nỗ lực hơn trong công tác bảo vệ môi trường, sản xuất theo hướng thân thiện với môi trường.
Lãnh đạo BQL KKT tỉnh trao chứng nhận cho các DN thực hiện xuất sắc công tác bảo vệ môi trường.
Theo Ban quản lý (BQL) Khu kinh tế (KKT) tỉnh, nhằm đẩy mạnh và nâng cao chất lượng phong trào thi đua bảo vệ môi trường, kịp thời tôn vinh các DN thực hiện tốt công tác này, từ năm 2013 đến nay, đơn vị đã ban hành các quy định về tiêu chí và thang điểm phân hạng các DN đang hoạt động tại các KCN theo hướng “DN Xanh”. Hàng năm, đơn vị đã tiến hành rà soát, đánh giá, bình xét và phân loại tình hình thực hiện của từng DN để công nhận và trao tặng danh hiệu cho các DN thực hiện xuất sắc.
Ông Phan Viết Hùng, Phó BQL KKT tỉnh, cho biết: Ban đã tiến hành rà soát tình hình hoạt động sản xuất, kinh doanh và các thủ tục pháp lý về bảo vệ môi trường của 184 DN hoạt động tại các KCN, KKT Nhơn Hội; đồng thời đã chọn được 124 DN đủ điều kiện tham gia xét phân hạng. Kết quả, có 17 DN thực hiện xuất sắc công tác bảo vệ môi trường được xếp hạng “Màu xanh lá cây” (đạt tỷ lệ 13,7%), trong đó có 2 DN là Công ty CP Chăn nuôi C.P Việt Nam - Nhà máy thức ăn gia súc Bình Định và Công ty TNHH MTV Hoa Sen Bình Định ở KCN Nhơn Hòa được UBND tỉnh tặng Bằng khen về thành tích xuất sắc bảo vệ môi trường trong 4 năm liên tiếp (từ năm 2015 - 2018). 28 DN thực hiện tốt công tác bảo vệ môi trường được xếp hạng “Màu xanh dương” (tỷ lệ 22,6%); 61 DN thực hiện đạt yêu cầu về công tác bảo vệ môi trường (tỷ lệ 49,2%).
Ông Trần Viết Hưng, Giám đốc Chi nhánh Công ty TNHH De Heus tại Bình Định (hoạt động trên lĩnh vực sản xuất thức ăn gia súc tại KCN Nhơn Hòa), cho biết: Xác định sản xuất, kinh doanh phải đi đôi với bảo vệ môi trường là hướng đi đúng đắn, xu hướng tất yếu, DN chúng tôi luôn đi đầu cải tiến, đầu tư hệ thống dây chuyền thiết bị hiện đại và ứng dụng công nghệ mới vào sản xuất, theo hướng thân thiện với môi trường. Hiện, Công ty đã đầu tư hoàn thiện hệ thống thu gom nước mặt, nước thải, xây dựng kho chứa và thực hiện phân loại, lưu chứa riêng biệt các loại chất thải rắn sinh hoạt, chất thải rắn sản xuất, chất thải nguy hại và ký hợp đồng với đơn vị có chức năng để thu gom, xử lý theo đúng quy định. Bên cạnh đó, đơn vị còn đầu tư hệ thống xử lý khí thải, bụi theo đúng cam kết; trồng cây xanh trong khuôn viên nhà máy, đảm bảo theo quy hoạch được duyệt, góp phần tạo môi trường xanh, sạch, đẹp, điều hòa khí hậu tại khu vực nhà máy.
Ông Lê Xuân Phong, Giám đốc Công ty TNHH MTV Hoa Sen Bình Định (nhà máy đặt tại KCN Nhơn Hòa, 4 năm liên tiếp đạt thành tích xuất sắc về bảo vệ môi trường), cho biết: Kế thừa và phát huy những giá trị truyền thống của thương hiệu Hoa Sen, đơn vị luôn chú trọng đến công tác bảo vệ môi trường, xem đây là nhiệm vụ quan trọng, là cầu nối cho sự phát triển bền vững của DN. Nhờ vậy, liên tục trong các năm qua, DN luôn thực hiện tốt công tác bảo vệ môi trường và đã được UBND tỉnh tặng bằng khen. Với vinh dự này, chúng tôi cam kết sẽ luôn duy trì và nâng cao công tác bảo vệ môi trường trong hoạt động sản xuất, kinh doanh.
Theo ông Phan Viết Hùng, tại các KCN trên địa bàn toàn tỉnh đã có 98% DN đã thực hiện đấu nối nước thải vào hệ thống xử lý tập trung; 93,5% DN đã đầu tư xây dựng hệ thống xử lý khí thải, chất lượng khí thải sau khi xử lý đạt tiêu chuẩn cho phép trước khi xả thải ra môi trường; 80% DN thực hiện quan trắc và lập báo cáo kết quả quan trắc môi trường định kỳ; 81,5% DN ký hợp đồng thu gom chất thải nguy hại...
“Xu hướng phát triển “DN xanh” được xem là hướng phát triển tất yếu hiện nay, trong thời gian tới, BQL KKT tỉnh sẽ tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, phố biến pháp luật về bảo vệ môi trường cho các DN, nhằm nâng cao nhận thức và ý thức trách nhiệm của từng DN. Đồng thời, chúng tôi sẽ tiếp tục đôn đốc các chủ đầu tư hạ tầng các KCN xây dựng hoàn thiện các công trình hạ tầng kỹ thuật, đáp ứng nhu cầu thu gom, xử lý chất thải cho các DN”, ông Hùng nhấn mạnh.
NGUYỄN HÂN