Giảm nguy cơ đuối nước ở trẻ em: Cần đầu tư dài hơi
Hè 2019, đánh dấu bước tiến trong công tác phòng, chống đuối nước ở trẻ em khi tất cả 11 huyện, thị xã, thành phố đều tổ chức hoạt động dạy bơi. Tuy nhiên, để giảm thiểu, đẩy lùi nguy cơ đuối nước là cả một quá trình, cần tiếp tục duy trì, mở rộng đối tượng, đầu tư cho hoạt động cần thiết này.
Hoạt động thiết thực
Sáng 12.6, tại hồ bơi Hà Thanh (thị trấn Diêu Trì, Tuy Phước), lớp học bơi thứ Hai, Tư, Sáu (thuộc chương trình dạy bơi miễn phí cho trẻ có hoàn cảnh khó khăn, do Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Tỉnh đoàn tổ chức) bước vào buổi học thứ 4. Lớp học có 30 em, được chia làm 3 nhóm, mỗi nhóm có 1 giáo viên kèm. Mỗi buổi học chỉ trong 1 tiếng, các em đều rất tập trung, nghiêm túc. Trong khi phần đông tập, ôn những kỹ thuật đầu tiên như hít thở, nổi, lướt nước, cách đứng lên dưới nước… ở khu vực gần thành hồ và mực nước cạn, vài em nam đã cơ bản biết bơi, đang nỗ lực bơi ở khu vực độ sâu 1,4 m, có giáo viên kèm. Một không khí khẩn trương và vui vẻ, lẫn trong tiếng quẫy đạp nước là giọng các thầy liên tục vang lên, hướng dẫn, động viên học trò…
Lớp học bơi miễn phí ở huyện Tuy Phước, học tại hồ bơi Hà Thanh.
Em Nguyễn Quốc Linh, ở xã Phước An, cho biết: “Biết bơi không chỉ để tự bảo vệ mình và có thể còn cứu được người khác. Được tạo điều kiện học miễn phí như thế này em tự nhủ phải cố gắng tập luyện để biết bơi ngay trong hè này. Em cũng đã nghĩ đến việc sẽ tiết kiệm tiền tiêu để thỉnh thoảng đến hồ bơi ôn lại cho khỏi quên”.
Những ghi nhận trên tại hồ bơi Hà Thanh cũng là nét chung ở nhiều lớp dạy bơi miễn phí đã, đang diễn ra sôi nổi tại nhiều địa phương trong tỉnh. Trong dịp hè 2019 này, bên cạnh 17 lớp (theo quy định mỗi lớp 30 em) thuộc kênh Sở LĐ-TB&XH, còn có 46 lớp do Tỉnh đoàn tổ chức trong toàn tỉnh, dạy bơi cho 890 em. Tỉnh đoàn cũng lên kế hoạch, trong tháng 7 sẽ ra quân 30 đội tình nguyện dạy bơi, tỏa về các địa phương để tiếp tục công việc này.
Bên cạnh sự nỗ lực, chung tay của các ngành chức năng, hoạt động dạy bơi đã nhận được sự tham gia của một số cá nhân tích cực. Điển hình là hành động đẹp của thầy giáo Phạm Bá Trường (gốc Quảng Bình, hiện sinh sống ở Cà Mau) đã bỏ hàng trăm triệu đồng để sắm hồ bơi lắp ghép và tổ chức dạy bơi miễn phí cho học sinh khó khăn ở Trường Tiểu học Kim Đồng (phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn).
Vẫn chưa đáp ứng nhu cầu
Hoạt động dạy bơi, phòng, chống đuối nước ở trẻ em tuy đã và đang được quan tâm thực hiện nhưng vẫn chưa đáp ứng nhu cầu thực tế. Chương trình dạy bơi miễn phí cho trẻ có hoàn cảnh khó khăn tuy được Sở LĐ-TB&XH duy trì liên tục từ năm 2013, nhưng đến nay mới “phủ” được hết ở 11 địa phương. Nguyên nhân khách quan là vì nhiều nơi như An Lão, Phù Cát, Tây Sơn, Vĩnh Thạnh không có hồ bơi. Đầu năm 2019, Trung ương Đoàn và Tỉnh đoàn đã hỗ trợ 6 hồ bơi (lắp ghép) cho 6 huyện Hoài Ân, Phù Cát, Phù Mỹ, Tây Sơn, Vân Canh, Vĩnh Thạnh, nhờ đó Phù Cát và Vĩnh Thạnh mới thoát “trắng” về hồ bơi và triển khai được hoạt động.
Sau nhiều năm không thể tổ chức hoạt động vì không có hồ bơi, năm 2019 Phù Cát đã mở được 2 lớp dạy bơi.
Theo thống kê của Sở VH&TT, toàn tỉnh hiện chỉ có 26 hồ bơi được cấp phép, đủ điều kiện tổ chức dạy - học bơi, không đáp ứng đủ nhu cầu người dân. Anh Phan Công Trình, ở thị trấn Ngô Mây (huyện Phù Cát), tâm sự: “Nỗi lo đuối nước làm những gia đình có con nhỏ canh cánh. Hiện cả huyện chỉ có 1 hồ bơi dạng lắp ghép, diện tích hạn chế, ưu tiên cho đối tượng trẻ khó khăn nên nhiều trẻ chưa tham gia được”.
Có thể thấy, công tác phòng, chống đuối nước ở trẻ em thể hiện qua hoạt động thiết thực, hiệu quả nhất là dạy bơi, luôn được các ngành chức năng và liên quan nỗ lực thực hiện. Tuy nhiên, việc thiếu hồ bơi - “điểm nghẽn” của hoạt động – phải được giải quyết sớm và phải tăng cường vận động xã hội hóa cho công tác quan trọng này.
Theo chị Huỳnh Thị Anh Thảo, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, trong khi chờ đợi cơ sở vật chất tốt hơn và tương đối đồng bộ ở các địa phương, điều quan trọng cần làm ngay và thường xuyên là tuyên truyền, nâng cao nhận thức của các em, gia đình và cộng đồng về công tác trên, nhất là tập huấn kỹ năng phòng tránh, tự vệ, thoát hiểm cho các em.
SAO LY