Giúp con trải nghiệm
Với mong muốn khuyến khích con tự lập và tạo môi trường để con rèn luyện kỹ năng sống, hè này, nhiều bố mẹ trẻ quyết định cho con tham gia những khóa học phát triển kỹ năng hoặc đưa con về quê với ông bà.
Hai con của anh Tuyển học được nhiều điều từ việc giúp ông bà nội chăm sóc vườn rau.
Sau khi tìm hiểu kỹ lưỡng, chị Kim Thoa ở TP Quy Nhơn quyết định cho con tham gia khóa học Giúp con tự lập theo phong cách người Nhật. Khóa học được Trung tâm Ngôn ngữ và Văn hóa Nhật Bản (thuộc Trường ĐH Quy Nhơn) tổ chức lần đầu tiên dành cho đối tượng từ 6 - 12 tuổi, do chính giáo viên người Nhật thiết kế nội dung và đứng lớp hướng dẫn. Chị Thoa trò chuyện: “Cho con tham gia khóa học, tôi mong con mình tập được tính kỷ luật trong học tập và sinh hoạt, biết cách xử lý những tình huống khó khăn”.
Cùng với khóa học này, ngay từ đầu hè, một số tổ chức, đoàn, hội đã giới thiệu những chương trình trải nghiệm dành cho lứa tuổi thanh thiếu niên, thu hút sự quan tâm của khá nhiều bậc phụ huynh và các em. Sau một vài lần tham gia các chương trình Học kỳ quân đội do Tỉnh đoàn tổ chức trong tỉnh, hè này, Đình Phú và nhóm bạn học ở Trường THCS Lương Thế Vinh (Quy Nhơn) quyết định tham gia một hành trình trải nghiệm ngoài tỉnh. “Thật may là ba mẹ đã ủng hộ việc này. Được ba mẹ tin tưởng, tạo điều kiện để trải nghiệm, em đã tự tin, tự lập hơn so với trước đây”, Phú chia sẻ.
Một xu hướng khá phổ biến của những bố mẹ trẻ lập nghiệp xa quê là đưa con về với ông bà vào kỳ nghỉ hè. Họ nhận ra rằng, với con trẻ sống ở thành phố, việc tận mắt nhìn thấy những đàn trâu bò, chim chóc, sâu bọ, những cánh đồng lúa chín... luôn đầy thú vị; qua đó, giúp con trẻ phát triển trí tưởng tượng và hun đúc tình yêu quê hương, xứ sở. Con trẻ cũng trưởng thành hơn từ những chỉ dạy của ông bà trong cách ứng xử, nếp sinh hoạt. Anh Huỳnh Văn Tuyển ở TP Hồ Chí Minh cho biết, nhiều năm qua, cứ thi xong học kỳ II là hai con - Phương Giao và Minh Khang - nhắc ngay đến chuyện về quê với ông bà nội ở phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn). Anh Tuyển kể, tuần rồi, nghe hai chị em bàn nhau là sẽ về phụ ông bà chăm sóc cây trái vườn nhà. Hai đứa đã được bà chỉ cách lặt rau, nấu cơm, dọn cơm, rửa chén; được ông bày cách tưới rau. Hè năm qua, cả hai cực kỳ hứng thú khi được cô chú chỉ cho cách nuôi gà và đã xin 1 con gà về bỏ trong lồng chim để nuôi thử... “Được học hỏi bao điều ở quê nhà trong những dịp nghỉ hè, tôi thấy các con mình dần trưởng thành, chín chắn và tự lập hơn”, anh Tuyển tâm tình.
NGỌC NGA