3 tàu cá của ngư dân Bình Định gặp nạn trên biển
(BĐ) - Theo tin từ Văn Phòng thường trực Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh cho biết, lúc 4 giờ ngày 24.6, tàu cá BĐ 97478 TS của ông Phạm Khắc Huế, ở xã Tam Quan Nam (Hoài Nhơn), do ông Huỳnh Xuân Phương, ở thị trấn Tam Quan (Hoài Nhơn) làm thuyền trưởng, trên tàu có 4 thuyền viên, khi đang hoạt động trên vùng biển phía Đông cách TP Nha Trang (tỉnh Khánh Hòa) khoảng 77 hải lý thì bị phá nước và hỏng máy. Tàu cá BĐ 97116 TS của ông Huỳnh Nghi, ở xã Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn), đang đánh bắt gần đó đã tiếp cận tàu bị nạn để hỗ trợ bơm nước ra khỏi tàu. Sau đó, tàu cá BĐ 98289 TS của ông Đỗ Văn Cường, ở xã Tam Quan Bắc đến lai dắt tàu BĐ 97478 TS về bờ, dự kiến đêm nay (25.6) tàu sẽ về đến cảng cá Quy Nhơn.
Trước đó, lúc 6 giờ ngày 21.6, khi đang hoạt động tại tọa độ 15,57 độ Bắc - 110,13 kinh độ Đông, tại vùng biển cách đảo Lý Sơn (tỉnh Quảng Ngãi) khoảng 70 hải lý về hướng Đông Đông Bắc, tàu cá BĐ 95468 TS của bà Nguyễn Thị Hải, ở xã Tam Quan Bắc do ông Bùi Lẫy (ở cùng địa phương) làm thuyền trưởng, trên tàu có 4 ngư dân, khi đang hoạt động trên biển thì bị hỏng máy thả trôi với tốc độ 1-1,2 hải lý/giờ. Đến sáng nay (25.6), thuyền trưởng tàu cá này đã điện báo ngành chức năng và đang tiếp tục khắc phục sự cố.
Lúc 14 giờ 30 phút ngày 25.6, khi đang hoạt động tại vùng biển có tọa độ 17,07 độ vĩ Bắc- 109,30 độ kinh Đông (cách TP Đà Nẵng 90 hải lý), tàu cá BĐ 94195-TS, công suất 730 CV của ông Nguyễn Văn Trọng, ở xã Mỹ An (Phù Mỹ), trên tàu có 15 người, bị hỏng máy thả trôi, tốc độ 1,2 hải lý/giờ.
Hiện ngành chức năng của tỉnh, chính quyền huyện Hoài Nhơn đang duy trì liên lạc với tàu BĐ 95468 TS và thông báo, tìm kiếm tàu cá hoạt động gần khu vực tàu bị nạn để tiếp cận hỗ trợ.
NGỌC NHUẬN - TIẾN SỸ